Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากขอแบบฟอร์มหรือเอกสารการลดการสูญเสียระหว่างกระบวนการผลิต

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 AO QA

AO QA

Super Member

• Power Members
  • Interests:ISO THAI
    รับผิดชอบกับวันนี้ให้ดีที่สุด

Posted 12 November 2012 - 01:56 PM

เราจะมีแนวทางในการวิเคราะห์การลดการสูญเสียระหว่างกระบวนการผลิต อย่างไรคะ ซึ่งมีการตรวจสอบผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนดอยู่แล้ว แล้วเราจะต่อยอดอย่างไร หนูผู้น้อย ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยนะคะ smiley-signs028.gif
Best Regards
Kachamart Kuratham
Quality Assurance Dapartment .
Khonkaen .

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 November 2012 - 02:05 PM

การต่อยอดก็คงต้องเอาปัญหาที่พบจาก NC มาจัดเรียงเพื่อทำ pareto เรียงความรุนแรงของปัญหา จากนั้นจึงมาวิเคราะห์หารากสาเหตุของแต่ละปัญหาเกิดจากอะไร โดยใช้ 5 why หรือ ก้างปลาก็ได้ เมื่อได้สาเหตุก็กำหนด Action plan ในการปรับปรุง แต่ทำสำคัญควรแก้ไขกันเป็นทีมนะครับ ถ้าทำคนเดียวสิ่งที่คิดก็จะสะดุดได้ง่าย

QUOTE(AO QA @ Nov 12 2012, 01:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เราจะมีแนวทางในการวิเคราะห์การลดการสูญเสียระหว่างกระบวนการผลิต อย่างไรคะ ซึ่งมีการตรวจสอบผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนดอยู่แล้ว แล้วเราจะต่อยอดอย่างไร หนูผู้น้อย ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยนะคะ smiley-signs028.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 AO QA

AO QA

Posted 12 November 2012 - 02:10 PM

QUOTE(iso_man @ Nov 12 2012, 02:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
การต่อยอดก็คงต้องเอาปัญหาที่พบจาก NC มาจัดเรียงเพื่อทำ pareto เรียงความรุนแรงของปัญหา จากนั้นจึงมาวิเคราะห์หารากสาเหตุของแต่ละปัญหาเกิดจากอะไร โดยใช้ 5 why หรือ ก้างปลาก็ได้ เมื่อได้สาเหตุก็กำหนด Action plan ในการปรับปรุง แต่ทำสำคัญควรแก้ไขกันเป็นทีมนะครับ ถ้าทำคนเดียวสิ่งที่คิดก็จะสะดุดได้ง่าย

ต้องขอขอบคุณค่ะคุณ iso man พอได้แนวทางสว่างแล้ว แล้วการทำ pareto เนี่ยทำอย่างไรคะ หนูรบกวนขอความรู้เพิ่มเติมด้วยนะคะ
Quality Assurance Dapartment .
Khonkaen .

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 November 2012 - 04:07 PM

ทำไม่ยากครับเอาข้อมูลปัญหาที่พบ (ความถี่) มาเรียงโดยความถี่สูงสุดขึ้นก่อนและลดหลั่นไปเรื่อยๆ จนครบ จากนั้นหา Sum รวมของปัญหาทั้งหมด (ความถี่) เอาปัญหาแต่ละเรื่องหารด้วย Sum ก็จะได้ % ของปัญหาที่พบต่อปัญหารวม ทำช่องสะสม คือเอาปัญหา 1+2+.... จนครบ Sum % ของปัญหาทั้งหมดก็ต้องได้เท่ากับ 100%
จัดทำกราฟแบบ 2 แกน โดยแกนY ให้แทนความถี่ของปัญหา (แทนด้วยกราฟแท่ง) ส่วนแกน Y2 แทน % สะสมซึ่งให้เป็นกราฟเส้น ก็จะเห็นแล้วครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มใน website อื่นดูได้ครับ

QUOTE(AO QA @ Nov 12 2012, 02:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องขอขอบคุณค่ะคุณ iso man พอได้แนวทางสว่างแล้ว แล้วการทำ pareto เนี่ยทำอย่างไรคะ หนูรบกวนขอความรู้เพิ่มเติมด้วยนะคะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 AO QA

AO QA

Posted 13 November 2012 - 02:15 PM

QUOTE(iso_man @ Nov 12 2012, 04:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไม่ยากครับเอาข้อมูลปัญหาที่พบ (ความถี่) มาเรียงโดยความถี่สูงสุดขึ้นก่อนและลดหลั่นไปเรื่อยๆ จนครบ จากนั้นหา Sum รวมของปัญหาทั้งหมด (ความถี่) เอาปัญหาแต่ละเรื่องหารด้วย Sum ก็จะได้ % ของปัญหาที่พบต่อปัญหารวม ทำช่องสะสม คือเอาปัญหา 1+2+.... จนครบ Sum % ของปัญหาทั้งหมดก็ต้องได้เท่ากับ 100%
จัดทำกราฟแบบ 2 แกน โดยแกนY ให้แทนความถี่ของปัญหา (แทนด้วยกราฟแท่ง) ส่วนแกน Y2 แทน % สะสมซึ่งให้เป็นกราฟเส้น ก็จะเห็นแล้วครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มใน website อื่นดูได้ครับ

จะลองทำดูค่ะ ขอบคุณคุณ Isoman มากๆนะคะที่กรูณาชี้แนะ ^_________^
Khonkaen .

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users