Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบบ ISO กับการจ้าง Subcontract

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 ตุ๊กตาบลาย

ตุ๊กตาบลาย

Premium Member

• Power Members

Posted 13 November 2012 - 03:50 PM

สอบถามท่านผู้รู้หน่อยค่ะ บริษัทรับ Subcontract มาทำงานใช้กฎระเบียบและมีการอบรมเหมือนพนักงานของบริษัท
และที่บริษัททำระบบ ISO 9001:2008, GMP, HACCP จะต้องมีการแก้ไขหรือเพิ่มเติมในเอกสารตัวใดบ้างคะ
โดยเฉพาะเอกสารระบบ ISO

รบกวนช่วยตอบคำถามหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 November 2012 - 04:29 PM

มีการพูดถึง Outsource แรงงานในระบบหรือเป่าครับ ถ้ามีพูดถึงก็ไม่มีอะไรต้องเพิ่มมาก แต่ที่ต้องการคือ การมี awareness ของ Subcontract ว่ามีเหมือนพนักงานเราหรือไม่

QUOTE(ตุ๊กตาบลาย @ Nov 13 2012, 03:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สอบถามท่านผู้รู้หน่อยค่ะ บริษัทรับ Subcontract มาทำงานใช้กฎระเบียบและมีการอบรมเหมือนพนักงานของบริษัท
และที่บริษัททำระบบ ISO 9001:2008, GMP, HACCP จะต้องมีการแก้ไขหรือเพิ่มเติมในเอกสารตัวใดบ้างคะ

รบกวนช่วยตอบคำถามหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 ตุ๊กตาบลาย

ตุ๊กตาบลาย

Premium Member

Posted 13 November 2012 - 05:15 PM

มีการระบุไว้ในคู่มือคุณภาพข้อ 4.1 ประมาณนี้ค่ะ ในกรณีที่บริษัทเลือกใช้บุคคลภายนอกดำเนินการใดๆ ก็ตาม ซึ่งส่งผลต่อความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์
บริษัท จะทำให้มั่นใจในการควบคุมกระบวนการนั้้น และชี้บ่งการควบคุมกระบวนการดังกล่าวไว้ด้วย ไม่ทราบว่าต้องเพิ่มอะไรอีกไหมคะ
และ Subcontract ที่ใช้คือ เข้ามาทำในโรงงานค่ะ อยู่พื้นที่เดียวกับพนักงานของเรา ทำตามขั้นตอนการทำงานของเราทุกอย่าง หัวหน้างานที่คุมก็เป็นพนักงานของบริษัทค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

#4 Mon.

Mon.

Supreme Member

Posted 13 November 2012 - 05:28 PM

คำว่า "Subcontract" จะใช้ใน ISO9001:2000
พอมาเปลี่ยนเป็น ISO9001:2008 จะใช้คำว่า "Outsource" แล้วข้อกำหนดบอกว่า ต้องมีการควบคุม
เสมือนหนึ่งทำงานแทนเรา นั่นเอง ครับ

สำหรับแนวทางการควบคุมนั้น ข้อกำหนดให้ใช้แนวทางตามข้อกำหนด 7.4
ลองดูแนวทางการควบคุม Outsource ไปก่อน นะครับ

แล้วพรุ่งนี้ จะอธิบายการควบคุมอีกที ครับ........

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 November 2012 - 07:08 PM

QUOTE(ตุ๊กตาบลาย @ Nov 13 2012, 03:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>

มอง 2 มุมนะครับ

1 บริษัท ที่ Supply คนให้เราบริษัทนั้น ควรได้รับการคัดเลือกและการประเมินจากเราเป็นระยะๆด้วยครับ (ประเมินบริษัทนะ)

2 น้องๆที่มาช่วยงานเราเหล่านั้น ควรได้รับการปฏิบัติ เสมือน 1 เขาคือพนักงานประจำของเรา เช่น
- การคัดเลือก หรือ ประเมินความรู้ ทักษะ และในกระบวนการคัดเลือก ควรมีการตรวจสุขภาพด้านสุขอนามัยส่วนบุคคลด้วย
- Training, บันทึกผล, ประเมินผล, Re-Train ถ้าไม่ผ่าน, Re-Train ถ้ามี Change (Product Spec & Process or Control Method Change)
- จุด SC หรือ จุด CCP แนะนำว่า อย่าเพิ่งให้น้องๆเหล่านี้ทำนะครับ อันตราย
- ถ้าเป็นไปได้ ควร Set ระบบสอบกลับด้วยนะครับ ว่าใครทำอะไรอยู่จุดไหน เผื่อฉุกเฉินครับ

แนวทางปฏิบัติ ด้านเอกสารและบันทึก

ไป Update Training Needs ถ้ามีนะ ไป Set แผนฝึกอบรม เอาให้เห็นชัดๆครับ ว่าเรามีแผนอบรมให้เขาในเรื่องไหน ยังไง เมื่อไหร่
ไปทำบันทึกการประเมิน วางแแผนการประเมินประจำปีด้วยก็จะดีไม่น้อยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 pruksachart

pruksachart

Supreme Member

Posted 14 November 2012 - 09:55 AM

QUOTE(Mon. @ Nov 13 2012, 05:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คำว่า "Subcontract" จะใช้ใน ISO9001:2000
พอมาเปลี่ยนเป็น ISO9001:2008 จะใช้คำว่า "Outsource" แล้วข้อกำหนดบอกว่า ต้องมีการควบคุม
เสมือนหนึ่งทำงานแทนเรา นั่นเอง ครับ

สำหรับแนวทางการควบคุมนั้น ข้อกำหนดให้ใช้แนวทางตามข้อกำหนด 7.4
ลองดูแนวทางการควบคุม Outsource ไปก่อน นะครับ

แล้วพรุ่งนี้ จะอธิบายการควบคุมอีกที ครับ........

ขอบคุณค่่ะ happy.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users