Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การเขียน DAR. แก้ไขเอกสารสนับสนุน(SD)

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 beez

beez

Premium Member

• Power Members

Posted 14 November 2012 - 03:35 PM

ในกรณีมีการแก้ไขเอกสารสนับสนุน(SD) ซึ่งเป็นเอกสารฉบับเดียวกันแต่มีหลายหน้า ถ้าเกิดมีการ
แก้ไขบางหน้าเราสามารถเขียนใบ DAR. แก้ไ ขเฉพาะหน้าที่เราปรับปรุงได้หรือป่าวค่ะ

อย่างเช่น หมายเลขเอกสาร SD-PR-101
ฉบับที่ 1
หน้าที่ 10
เริ่มใช้วันที่ 1 ธันวาคม 2550

หลังจากทำการแก้ไขแล้ว เป็น หมายเลขเอกสาร SD-PR-101
ฉบับที่ 2
หน้าที่ 10
เริ่มใช้วันที่ 1 ธันวาคม 2555

เราสามารถกระทำแบบนี้ได้ไหมค่ะ โดยที่ หน้า อื่นๆยังคงเป็นฉบับที่ 1 และวันที่เริ่มใช้ยังคงเหมือนเดิม
หรือเราจำเป็นต้องทำการเปลี่ยนเป็นฉบับที่ 2 ทุกหน้า( เอกสารมีเป็น 100 หน้า ค่ะ) เป็นเอกสารอ้างอิงในการผลิต
โดยจะแตกต่างกันตรงรูปแบบของผลิตภัณฑ์

รบกวนทุกท่านช่วยคลายความสงสัยด้วยน่ะค่ะ แต่ที่เคยทำจะแก้ไขให้เป็นเหมือนกันทุกฉบับค่ะ แต่ครั้งนี้
ไม่อยากปริ้นเอกสารหลายใบเพราะไม่ได้ทำการแก้ไขหมด แก้ไขเฉพาะบางหน้าเท่านั้นค่ะ

ขอบคุณมากน่ะค่ะ
บีส

#2 Mon.

Mon.

Supreme Member

Posted 14 November 2012 - 03:52 PM

ลักษณะในการแก้ไขเอกสาร (SD) ที่กล่าวนั้น เรียกว่า เป็นการควบคุมหน้าเอกสาร
หมายถึง เปลี่ยนเฉพาะหน้าที่แก้ไข ซึ่งสามารถทำได้ เนื่องจากในข้อกำหนด 4.2.3
ไม่ได้บังคับไว้ ครับ

แต่จะมีปัญหาในการควบคุมเอกสาร (ในบัญชีแม่บท) โดยจะต้องมีการลงบันทึกด้วยว่า Rev:01 มีการแก้ไขหน้าไหนบ้าง?
(แทนการควบคุมเฉพาะเล่ม) ครับ

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 November 2012 - 04:46 PM

สามารถกระทำได้แต่การชี้บ่งต้องชัดเจนโดยในเอกสารประวัติที่ระบุถึงการเปลี่ยนซึ่งส่
วนมากจะอยู่หน้า SD ระบุให้ชัดเจนว่าเปลี่ยนแปลงเฉพาะหน้าไหนอย่างไร เนื่องจากอะไร หรือเปลี่ยนทั้งหมด แต่หากมีการเปลี่ยนแปลงแล้วไปกระทบหน้าหลังทั้งหมดอันนี้ก็ให้พิจารณาด้วยว่าจะเปลี่
ยนทั้งฉบับเหรอไม่ สิ่งที่ต้องไม่ลิมคือ การกำหนดมาตรฐานการแก้ไขแบบนี้ไว้ในระเบียบปฏิบัติงานควบคุมเอกสารด้วยเพื่อให้ปฏิบั
ติได้อย่างถูกต้อง
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 beez

beez

Posted 14 November 2012 - 05:29 PM

QUOTE(Mon. @ Nov 14 2012, 03:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลักษณะในการแก้ไขเอกสาร (SD) ที่กล่าวนั้น เรียกว่า เป็นการควบคุมหน้าเอกสาร
หมายถึง เปลี่ยนเฉพาะหน้าที่แก้ไข ซึ่งสามารถทำได้ เนื่องจากในข้อกำหนด 4.2.3
ไม่ได้บังคับไว้ ครับ

แต่จะมีปัญหาในการควบคุมเอกสาร (ในบัญชีแม่บท) โดยจะต้องมีการลงบันทึกด้วยว่า Rev:01 มีการแก้ไขหน้าไหนบ้าง?
(แทนการควบคุมเฉพาะเล่ม) ครับ

แจ่งแจ้งเลยค่ะ ขอบคุณมากน่ะค่ะ

#5 beez

beez

Posted 14 November 2012 - 05:29 PM

QUOTE(iso_man @ Nov 14 2012, 04:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สามารถกระทำได้แต่การชี้บ่งต้องชัดเจนโดยในเอกสารประวัติที่ระบุถึงการเปลี่ยนซึ่งส่
วนมากจะอยู่หน้า SD ระบุให้ชัดเจนว่าเปลี่ยนแปลงเฉพาะหน้าไหนอย่างไร เนื่องจากอะไร หรือเปลี่ยนทั้งหมด แต่หากมีการเปลี่ยนแปลงแล้วไปกระทบหน้าหลังทั้งหมดอันนี้ก็ให้พิจารณาด้วยว่าจะเปลี่
ยนทั้งฉบับเหรอไม่ สิ่งที่ต้องไม่ลิมคือ การกำหนดมาตรฐานการแก้ไขแบบนี้ไว้ในระเบียบปฏิบัติงานควบคุมเอกสารด้วยเพื่อให้ปฏิบั
ติได้อย่างถูกต้อง

ชัดเจน ขอบคุณมากน่ะค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users