Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

คุณสมบัติของInternal audit

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 น้องใหม่

น้องใหม่

Premium Member

• Power Members

Posted 16 December 2012 - 12:21 PM

คุณสมบัติของ iternal audit มีอะไรบ้างคะใครทราบช่วยตอบด้วยค่ะ ถูกถามจาก CB ตอบเขาไปว่าต้องเป็นผู้ที่ได้รับการ อบรม แต่เขาถามอีกว่าแล้วมีอะไรอีกค่ะ 24-27 นี้ CB จะมาตรวจ Stage II แล้วค่ะ

#2 audsanee

audsanee

Posted 16 December 2012 - 01:41 PM

ตอน main audit cb เค้าไม่ถามคุณสมบัติหรือหน้าที่ของ internal audit หรือค่ะ แล้ว internal audit จะต้องรู้อะไรบ้างนอกจากการอบรม internal audit เช่นข้อกำหนด iso คู่มือคุณภาพ เป็นต้น และต้องมีการตรวจสอบจากใครหรือเปล่าค่ะ สำหรับการทำงานของ internal adit รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำด้วยค่ะ

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 December 2012 - 08:24 AM

สิ่งที่ Auditor ถามน่าจะเป็นคุณสมบัติในการที่องค์กรคัดเลือก Auditor ภายในว่ากำหนดอะไรบ้่าง ซึ่งโดยทั่วไปจะกำหนดกว้างๆ ได้แก่
1. ผ่านการอบรม หรือ เข้าใจในข้อกำหนด ISO เป็นอย่างน้อย
2. ไม่ตรวจในงานที่ตนเองทำ
3. มีความเป็นธรรม ไม่ลำเอียง
4. มีความเข้าใจในกระบวนการตรวจติดตาม (เพิ่มให้ครับ)
5. มีทักษะการพูด การเขียน และการเจรจา
6. มีทัศนคติเชิงบวก (เพิ่มให้ครับ)
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 t_eco

t_eco

Posted 17 December 2012 - 01:15 PM

ที่แน่ๆ ต้องผ่านการอบรม Internal auditor ส่วนอื่นๆ อาจแล้ว แต่ QMR กำหนดครับ..

#5 DCCHCFD

DCCHCFD

Posted 11 January 2013 - 01:58 PM

ผ่านหลักสูตร Internal Auditor ของ ISO 9001 สามารถเป็น Internal Auditor ของ GMP - HACCP ได้รึเปล่าคะ มีอบรมข้อกำหนดของ GMP-HACCP ด้วย สามารถนำความรู้มาประยุกต์ใช้ร่วมกันได้มั้ยคะ

#6 น้องใหม่

น้องใหม่

Posted 14 February 2013 - 10:13 PM

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ ตอนนี้ทางบริบัทได้รับ ISO9001:2008 เรียบร้อยแล้ว หลังจากนี้ก็คงเฝ้าติดตามให้คงไวในระบบ100% ขอพี่ๆน้องๆช่วยแนะนำเข้ามาด้วยนะคะ

#7 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 14 February 2013 - 10:31 PM

กสน audit คือการตรวจสอบหนือทวนสอบผลการทำงาน ว่าเราได้ทำงานตามมาตรฐานหรือตามเกณฑ์ต่างๆที่เกี่ยวข้องไหม

เกณฑ์ที่ว่า หลักๆจะมี 4 อย่างนะ

1. ข้อกำหนดกฏหมาย กฏเกณฑ์ หรือ กฏระเบียบที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์ เช่น มอก. SoC, RoHS เป็นต้น
  2. ข้อกำหนดของลูกค้า บางครั้งมันมาในรูปแบบ Supplier Manual, Supplier Quality Assurance Manual หรือ CSR
  3. ข้อกำหนดมาตรฐาน ขึ้นอยู่กับว่าเรากำลังทำหรือตรวจตามมาตรฐานอะไร เช่น ISO9001, ISO/TS16949 หรือ 14001 เป็นต้น
  4. ข้อกำหนดของเราเอง ทั้งนโยบาย เป้าหมาย ขั้นตอนการทำงาน วิธีการทำงานที่เรากำหนดขึ้น (Procedure, Instructions)

ดังนั้น Internal Auditor ของเราควรมีความรู้ความเข้าใจ (เข้าที่ใจ) เกี่ยวกับเกณฑ์ (s) เหล่านี้ตามที่ว่ามาในข้างต้นครับ นี่ยังไม่รวมคุณสมบัติอื่นๆที่จำเป็นในการเป็น Auditor ที่ดีอีกนะครับ เช่น

• Open Mind Open Heart Open Will
  • Positive Auditing
  • Process Approach Auditing
  • Based on Audit Criteria
  • Audit based on Risk or COP-SOP-MOP
  • Auditing based on Value Added
  • Systematic Thinking
  • Motivation or Convince Skill
  • Communication Skill

เยอะเน๊าะ ธรรมดาแหละ Auditor เป็นคนที่ทำหน้าที่ในการตรวจและบอกชาวบ้านว่า ไอ้นั่นถูก ไอ้นี่ผิด ไอ้นั้นต้องแก้ ไอ้โน่นต้องปรับปรุง

แต่ถ้าตัว Auditor เองกลับไม่รู้หรือไม่มีกึ๋นอะไรเลย เจ๊งกันพอดีครับ ยิ่งถ้าไปเจอ Auditee หูเบาด้วยล่ะก็ ต้นทุนในการทำงานและการทำระบบ บานนนนนนนนนนน แน่นอนครับ

ดังนั้น ให้ความสำคัญในการคัดเลือกและการพัฒนาเขาเหล่านี้ด้วยนะครับ

สู้ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 น้องหน้าใส

น้องหน้าใส

• Interests:GFSI, GO

Posted 25 April 2013 - 11:44 PM

ข้อนี้สำคัญมาก... ไม่เอาข้อมูลที่ได้จากการตรวจไปเผยแพ่ นั่นคือจะขอเก็บไว้เป็นความลับเท่านั้นเอง นะ :lol2:

沒有人可以做的一切永遠是對的  :lol2: 

#9 น้องใหม่

น้องใหม่

Posted 10 May 2013 - 04:57 PM

อาจารย์ท่านใดจะเปิดคอร์ส Internal Audit กรุณาบอกด้วยนะคะ ครั่้งล่าสุดนี้ไปร่วมเข้าคอร์สอบรมไม่ทันค่ะ

#10 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 11 May 2013 - 11:10 AM

สิ่งที่ Auditor ถามน่าจะเป็นคุณสมบัติในการที่องค์กรคัดเลือก Auditor ภายในว่ากำหนดอะไรบ้่าง ซึ่งโดยทั่วไปจะกำหนดกว้างๆ ได้แก่
1. ผ่านการอบรม หรือ เข้าใจในข้อกำหนด ISO เป็นอย่างน้อย
2. ไม่ตรวจในงานที่ตนเองทำ
3. มีความเป็นธรรม ไม่ลำเอียง
4. มีความเข้าใจในกระบวนการตรวจติดตาม (เพิ่มให้ครับ)
5. มีทักษะการพูด การเขียน และการเจรจา
6. มีทัศนคติเชิงบวก (เพิ่มให้ครับ)

ที่ทำอยู่ได้ระบุ ข้อ 1-2 ลงใน P

แต่ข้อ 3-6 จำเป็นหรือไม่คะ แล้วเราจะวัดผลจากอะไรว่าเค้ามีคุณสมบัติดังกล่าว

หรือว่าระบุเป็นแนวทางไว้คะ 

ขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users