Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเรื่องการเติมคลอรีนในน้ำใช้ในโรงงาน

• Please log in to reply
18 replies to this topic

#1 Alex_Zan

Alex_Zan

Posted 02 September 2011 - 10:52 AM

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ โรงงานเพิ่งเริมเปิด เลยยังไม่ได้ติดตั้ง Chlorine feeder จึงใช้เป็นการเติมคลอรีนที่ละลายแล้ว ลงใน Tank น้ำ
แต่มันก็มีปัญหาว่า เราจะเติมใหม่อีกเมื่อไหร่ ในเมื่อมันก็มีการเติมน้ำเข้าถังพักน้ำตลอดเวลา

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
คือ ผู้ใหญ่ยังเห็นว่า เราน่าจะใช้วิธีนี้ไป่ก่อน ให้มีออเดอร์เพิ่มมากขึ้น ค่อยปรับเป็น Chlorine feeder คะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 September 2011 - 11:28 AM

ไม่แน่ใจเท่าไรนะครับเพราะมันเกือบสิบปีแล้วที่ใช้ Process นี้ เท่าที่จำได้จะมีการเติมทุกๆ 1 ชม. โดยมีจนท.ดูแล แต่ปริมาณก็ขึ้นอยู่กับปริมาตรถังที่ใช้อยู่ โดยทั่วไปจะมีอัตราผสมอยู่นะครับ เช่น 1:100 แต่อย่าประมาทคลอรีนเป็นสารอันตรายหากเติมมากไป ดังนั้น ควรศึกษาปริมาณให้ชัดเจน
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Alex_Zan

Alex_Zan

Posted 02 September 2011 - 11:55 AM

QUOTE(iso_man @ Sep 2 2011, 11:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่แน่ใจเท่าไรนะครับเพราะมันเกือบสิบปีแล้วที่ใช้ Process นี้ เท่าที่จำได้จะมีการเติมทุกๆ 1 ชม. โดยมีจนท.ดูแล แต่ปริมาณก็ขึ้นอยู่กับปริมาตรถังที่ใช้อยู่ โดยทั่วไปจะมีอัตราผสมอยู่นะครับ เช่น 1:100 แต่อย่าประมาทคลอรีนเป็นสารอันตรายหากเติมมากไป ดังนั้น ควรศึกษาปริมาณให้ชัดเจน

ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยคะ จะหาข้อมูล เพื่อผลักดันให้ซื้อ Chloine feeder น่าจะปลอดภัยทั้งเชื้อ ทั้งปริมาณคงเหลือมากกว่านะคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ

#4 Alex_Zan

Alex_Zan

Posted 02 September 2011 - 02:54 PM

QUOTE(iso_man @ Sep 2 2011, 11:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>

คุณ iso_man ค่ะ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะคะ ความเข้มข้นคลอรีน เริ่มต้นที่ผสมในถัง ควรให้มีความเข้มข้นประมาณเท่าไหร่ดีค่ะ หรือว่าใช้อัตราส่วน 1:100 คือ คลอรีน 1 น้ำ 100 แบบนี้ได้เลยคะ

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 02 September 2011 - 08:51 PM

QUOTE(Alex_Zan @ Sep 2 2011, 02:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ iso_man ค่ะ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะคะ ความเข้มข้นคลอรีน เริ่มต้นที่ผสมในถัง ควรให้มีความเข้มข้นประมาณเท่าไหร่ดีค่ะ หรือว่าใช้อัตราส่วน 1:100 คือ คลอรีน 1 น้ำ 100 แบบนี้ได้เลยคะ

ขออนุญาตถามว่า ใช้สารคลอรีนประเภทไหนครับ

ปริมาตรถังเก็บน้ำปริมาตรเท่าไร , Flow rate ? ต้องการ Final concentrate กี่ ppm

ถ้าข้อมูลครบก็พอจะคำนวณปริมาณการใช้ หรือปริมาตรการ feed ได้นะครับ

#6 iso_man

iso_man

Posted 03 September 2011 - 09:09 AM

อัตราส่วนที่ว่าใช่ครับ แต่ปริมาณการใช้ไม่แน่ใจว่าเท่าไรต้องลองสอบถามผู้ขาย หรือ อัตราส่วนข้างถุงที่กำหนด

QUOTE(Alex_Zan @ Sep 2 2011, 02:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 Alex_Zan

Alex_Zan

Posted 03 September 2011 - 11:45 AM

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้จะลอง ผสมในถังใหญ่ ให้มีความเข้มข้นประมาณ 5 ppm. แล้วจะลองเช็คน้ำในไลน์ ดูค่ะ ว่าจะเหลือประมาณเท่าไหร่

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 03 September 2011 - 09:30 PM

QUOTE(Alex_Zan @ Sep 3 2011, 11:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้จะลอง ผสมในถังใหญ่ ให้มีความเข้มข้นประมาณ 5 ppm. แล้วจะลองเช็คน้ำในไลน์ ดูค่ะ ว่าจะเหลือประมาณเท่าไหร่

วิธี Trial and Error ใช้ได้ดีครับ

#9 nabiew

nabiew

Posted 28 January 2012 - 04:30 PM

รบกวนด้วยคะ การคำนวนปริมาณการเติมคลอรีน ค่า PPM ระยะเวลาการระเหย ในอ่างล้างเท้าก่อนเข้าสายการผลิตคะ ( ใช้คลอรีนผง 65% )
- ต้องใช้ปริมาณเท่าไหร่ ต่อปริมาณของน้ำ ( ยกตัวอย่างขนาดของอ่าง 1 X 1 เมตร ลึก 15 เซนติเมตร มีตระแกรงวางดานบน )
- ค่าPPM ประมาณไหน
- ความถี่ในการวัดค่าหรือเติม

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 28 January 2012 - 10:07 PM

QUOTE(nabiew @ Jan 28 2012, 04:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนด้วยคะ การคำนวนปริมาณการเติมคลอรีน ค่า PPM ระยะเวลาการระเหย ในอ่างล้างเท้าก่อนเข้าสายการผลิตคะ ( ใช้คลอรีนผง 65% )
- ต้องใช้ปริมาณเท่าไหร่ ต่อปริมาณของน้ำ ( ยกตัวอย่างขนาดของอ่าง 1 X 1 เมตร ลึก 15 เซนติเมตร มีตระแกรงวางดานบน )
- ค่าPPM ประมาณไหน
- ความถี่ในการวัดค่าหรือเติม

อ่างล้างรองเท้า ถ้าตามข้อกำหนดกรมประมง จะต้องให้น้ำมี Residual chlorine 1000 ppm

ปริมาตรน้ำตามที่ยกตัวอย่างมา คำนวณแล้วได้เท่ากับ 0.15 cubic meter = 150 liter

ขอถามก่อนคำนวณว่า คลอรีนผงที่ใช้ คือ Calcium hypochlorite หรือเปล่าครับ แล้ว 65% นี่ bassis on อะไรครับ

#11 นุกูล

นุกูล

Posted 29 January 2012 - 07:57 AM

QUOTE(Food Safety @ Jan 28 2012, 10:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่างล้างรองเท้า ถ้าตามข้อกำหนดกรมประมง จะต้องให้น้ำมี Residual chlorine 1000 ppm

ปริมาตรน้ำตามที่ยกตัวอย่างมา คำนวณแล้วได้เท่ากับ 0.15 cubic meter = 150 liter

ขอถามก่อนคำนวณว่า คลอรีนผงที่ใช้ คือ Calcium hypochlorite หรือเปล่าครับ แล้ว 65% นี่ bassis on อะไรครับ

แอบมาดูคน Food Safety เขาคุยกัน สรุปว่า หนูไม่รู้เรื่อง hahaha

พี่ Food ว่างๆมาสอนผมบ้างนะพี่ จริงๆนะเนี่ย

เหตุผลที่ต้องให้พี่ช่วย อ้างอิงตามเอกสารที่แนบมานะครับ

Attached Images

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 29 January 2012 - 10:06 AM

QUOTE(นุกูล @ Jan 29 2012, 07:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แอบมาดูคน Food Safety เขาคุยกัน สรุปว่า หนูไม่รู้เรื่อง hahaha

พี่ Food ว่างๆมาสอนผมบ้างนะพี่ จริงๆนะเนี่ย

เหตุผลที่ต้องให้พี่ช่วย อ้างอิงตามเอกสารที่แนบมานะครับ

ฮา เอกสารแนบอ่ะ.... smiley-computer005.gif smiley-computer005.gif smiley-computer005.gif

#13 Mon.

Mon.

Supreme Member

• Power Members

Posted 30 January 2012 - 09:26 AM

- สำหรับการเตรียมสารละลายคลอรีน (จากคลอรีนผง/คลอรีนน้ำ) ครับ!

Attached File  ____________________________.xls   21.5KB   1055 downloads

#14 watra

watra

Hornor Member

Posted 30 January 2012 - 09:31 AM

ขอบคุณครับ

#15 nabiew

nabiew

Posted 31 January 2012 - 02:09 PM

QUOTE(ทิ... @ Jan 30 2012, 09:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
- สำหรับการเตรียมสารละลายคลอรีน (จากคลอรีนผง/คลอรีนน้ำ) ครับ!

Attached File  ____________________________.xls   21.5KB   1055 downloads

ขอบคุณคะ

#16 Mon.

Mon.

Posted 31 January 2012 - 02:13 PM

- ยินดีให้ความรู้...... ครับ!

#17 Food Safety

Food Safety

Posted 31 January 2012 - 09:16 PM

สูตรสำเร็จรูป อำนวยความสะดวกสุดๆ แต่หากแสดงที่มาของสูตร ผมคิดว่าจะทำให้เด็กๆ หรือผู้ใช้รายใหม่ เข้าใจและคำนวณเป็นเพื่อการใช้งานหรือคิดเองในอนาคตได้

ปัจจุบัน มีสิ่งสำเร็จรูปมากมายจนหลายคนคิดเอง สังเคราะห์เอง ไม่ค่อยเป็น

#18 Mon.

Mon.

Posted 01 February 2012 - 09:40 AM

- สำหรับรายละเอียดการคำนวณเกี่ยวกับการเตรียมสารละลายคลอรีน
ลองสอบถาม ทางแผนก QC ของแต่ละองค์กรดู ครับ ... ผมว่าคำนวณแบบง่ายๆ
เป็นการเตรียมสารละลายในการทดสอบทั่วไป (พื้นฐาน) ครับ!

- ถ้าไม่เข้าใจการเตรียมสารละลายคลอรีน จะอธิบายให้....ครับ.

#19 anpan

anpan

Posted 05 January 2013 - 08:19 AM

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันค่ะ

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users