Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถามแอดมิน เพื่อนๆสมาชิกเว็บ เกี่ยวกับข้อกำหนด BRC Issue6 หัวข้อ 3.5 ครับ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 natthapong mahasawat

natthapong mahasawat

Posted 29 April 2013 - 02:16 PM

จากหัวข้อ

3.5.1.1 
องค์กรต้องจัดทำเอกสารการประเมินความเสี่ยงของวัตถุดิบแต่ละตัวหรือแต่ละกลุ่มเพื่อบ
บ่งชี้แนวโน้มของความเสี่ยงต่อความสอดคล้องของคุณภาพ ความปลอดภัย และกฏหมาย ดังนี้รายการต่อไปนี้
∙ การปนเปื้อนสารก่อภูมิแพ้
∙ ความเสี่ยงของสิ่งปนเปื้อนทางกายภาพ
∙ การปนเปื้อนทางจุลชีววิทยา
∙ การปนเปื้อนทางเคมี
อันตรายที่กระทบต่อคุณภาพของผลิตภัณฑ์
ต้องจัดทำบนพื้นฐานของการยอมรับวัตถุดิบ และการทดสอบ สำหรับกระบวนการยอมรับของการคัดเลือกและประเมินผู้ขาย

***วัตถุดิบของผมเป็นเนื้อปูม้า  ผมอ้างจากการประเมินความเสี่ยงในขั้นตอนการวิเคราะห์อันตรายของ HACCP ว่ามีนัยสำคัญอยู่ที่ระดับปากลาง  จะต้องดำเนินขั้นตอนการประเมินเพื่ออนุมัติเข้า AVL ดังนี้

1.จะต้องมี ใบ Certificate จากกรมประมง

2.จะต้องตรวจสอบวัตถุดิบใน LOT แรกที่รับเข้า 3 ด้านคือ 1.กายภาพ 2.ชีวภาพ 3.เคมี 

ผมเขียนแบบนี้ถือว่าครอบคลุมข้อกำหนดข้อนี้รึยังครับ

ขอบคุณแอดมิน เพื่อนๆสมาชิกทุกคนครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 April 2013 - 06:01 PM

ตามความคิดของผม  คุณควรจะต้องเพิ่มการ Monitoring คุณภาพและอันตรายทั้งสามด้านเป็นระยะๆ  ไม่ใช่เฉพาะ Lot แรกครับ  รวมถึงต้อง Verification ด้วย

และควรต้องจัดให้มีการ Audit Supplier รายนี้ตามความถี่ที่เหมาะสมด้วย

#3 natthapong mahasawat

natthapong mahasawat

Posted 30 April 2013 - 09:21 AM

ตามความคิดของผม  คุณควรจะต้องเพิ่มการ Monitoring คุณภาพและอันตรายทั้งสามด้านเป็นระยะๆ  ไม่ใช่เฉพาะ Lot แรกครับ  รวมถึงต้อง Verification ด้วย

และควรต้องจัดให้มีการ Audit Supplier รายนี้ตามความถี่ที่เหมาะสมด้วย

ขอบคุณมากๆครับเลย หากเขียนQP เสร็จแล้ว ผมอาจจะต้องส่งเอกสารรบกวนช่วยทบทวนได้หรือเปล่าครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users