Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สงสัยคำว่า "วัตถุอันตราย"

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 Akiko

Akiko

Premium Member

• Power Members

Posted 13 March 2009 - 03:21 PM

คำว่า "วัตถุอันตราย" คืออะไร แบ่งออกเป็นกี่ประเภท แล้วแต่ละประเภท แต่ละประเภท แตกต่างกันยังไงคะ พอดีอ่านจากกฎหมายแล้วยัง งง ๆๆ ค่ะ รบกวนเพื่อนๆ และพี่ ๆ ที่มีความรู้ ให้ความกระจ่างด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 March 2009 - 03:28 PM

- ลองดูรายละเอียดใน พ.ร.บ.วัตถุอันตราย พ.ศ.2535 ....ครับ!

" ʵ

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 13 March 2009 - 03:47 PM

QUOTE(Akiko @ Mar 13 2009, 03:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คำว่า "วัตถุอันตราย" คืออะไร แบ่งออกเป็นกี่ประเภท แล้วแต่ละประเภท แต่ละประเภท แตกต่างกันยังไงคะ พอดีอ่านจากกฎหมายแล้วยัง งง ๆๆ ค่ะ รบกวนเพื่อนๆ และพี่ ๆ ที่มีความรู้ ให้ความกระจ่างด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ค้นหาคำตอบจาก link และไฟล์ที่แนบมา นี้ดูอีกครั้งนะครับ
http://online.il.mah...emical/pp_3.ppt

Attached Files

"

#4 ทิ.

ทิ.

Posted 13 March 2009 - 04:08 PM

- เผื่อมีประโยชน์....ครับ!!!

" ʵ

#5 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 13 March 2009 - 04:16 PM

ขอบคุณทุกท่านนะคะ ขอดด้วยคนค่ะ thankyou.gif
"

#6 Akiko

Akiko

Premium Member

Posted 13 March 2009 - 04:18 PM

ไม่สามารถ click ไป link ได้ค่ะ ส่วน พรบ. วัตถุอัตราย 2535 เข้าไปดูแล้วค่ะ แต่ไม่เข้าใจ ที่บอกว่า วัตถุอันตรายแบ่งออกเป็น 4 ชนิด คือ ไม่รู้ว่า เราเข้าข่าย อันไหน แล้วหลัก ๆ ควรจะดูอย่างไร พอจะแนะนำได้มั๊ยคะ (พอดีบริษํทฯ กำลังทำ 14000 ค่ะ แล้วไม่เข้าใจ )

รบกวนด้วยค่ะ

#7 iso_man

iso_man

Posted 14 March 2009 - 09:07 AM

หลักเขาแบ่งง่ายครับ ผลิตหรือผู้นำเข้า ผู้ครอบครองหรือผู้ขาย ผู้มีไว้ใช้ คราวนี้ต้องดูว่าเราอยู่ในส่วนไหน ถ้าเป็นผู้ใช้ก็ดูปริมาณที่เขากำหนดว่ามีได้ไม่เกินเท่าไร แต่อยู่ในประเภทไหน 1,2,3 หรือ 4 ซึ่งแต่ละประเภทจะมีวิธีการดำเนินการต่างกัน เช่น อาจจะแค่แจ้งให้ทราบว่ามีไว้ใช้เท่าไร ซึ่งส่วนใหญ่จป. เขาต้องรายงานในของ Safety ด้วย ผมอาจจะยังตอบไม่เคลียร์พอดีทำทมานานแล้วรอท่านอื่นเสริมบ้างนะ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 14 March 2009 - 02:14 PM

เก็บข้อมูลมาแล้วค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

"ประสบการณ์ คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง"

#9 non1309

non1309

Posted 22 April 2009 - 05:00 PM

#10 non

non

Supreme Member

Posted 08 June 2009 - 09:35 AM

เพิ่มเติมครับ

พรบ.วัตถุอันตราย พ.ศ.2535 ลงวันที่ 29 มีนาคม 2535

มาตรา 4 วัตถุอันตราย หมายความว่า วัตถุดังต่อไปนี้
1.วัตถุระเบิดได้
2.วัตถุไวไฟ
3.วัตถุออกซิไดซ์และวัตถุเปอร์ออกไซด์
4.วัตถุมีพิษ
5.วัตถุที่ทำให้เกิดโรค
6.วัตถุกัมมันตรังสี
7.วัตถุที่ก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงทางพันธุกรรม
8.วัตถุกัดกร่อน
9.วัตถุที่ทำให้เกิดการระคายเคือง
10.วัตถุอื่น ไม่ว่าจะเป็นเคมีภัณฑ์หรือสิ่งอื่นที่อาจทำให้เกิดอันตรายแก้ บุคคล สัตว์ พืช ทรัพย์หรือสิ่งแวดล้อม

tongue.gif tongue.gif tongue.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users