Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ช่วยแนะนำ CB รับรองระบบฯ สำหรับอุตฯกระดาษ ด้วยค่ะ

• Please log in to reply
17 replies to this topic

#1 Waree

Waree

Supreme Member

• Power Members

Posted 26 January 2013 - 10:16 AM

กำลังจะ re-cer ISO9001 (รอบที่ 3)
และขอการรับรองระบบ ISO14001+OHSAS18001 ครั้งแรกค่ะ ซึ่งเอกสารยังไม่ได้ integrated กับ ISO9001 อย่างชัดเจนเท่าไร
มี CB หลายเจ้ามาให้เลือก แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะใช้เจ้าไหนดี
ช่วยแนะนำเจ้าที่ Auditor เจ๋งๆ หน่อยค่ะ

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 January 2013 - 10:18 AM

จะเลือก CB หรือจะเลือก Auditor

แล้ว ตอนนี้มีใครเสนอตัวมาให้เลือกแล้วบ้างล่ะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Waree

Waree

Posted 26 January 2013 - 10:29 AM

ตอบอาจารย์นุกุลคะ
เจ้าเดิม URS กำลัง qaote เปรียบเทียบ SGS/BVQI/TEA
ใช้ของ UKAS สินค้าส่งออกเป็นส่วนใหญ่ค่ะ

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#4 iso_man

iso_man

Posted 26 January 2013 - 10:54 AM

URS บริการไม่ดีเหรอครับ จะได้โทรไปแจ้งอ.บุญชัย
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Taninwattana K.

Taninwattana K.

Posted 26 January 2013 - 10:56 AM

พิจารณาเพิ่มของ MASCI ก็ดีนะค่ะ ใช้บริการ ISO 9001+22000 อยู่ มีเหตุผลมากขึ้น

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 26 January 2013 - 11:40 AM

ตอบอาจารย์นุกุลคะ
เจ้าเดิม URS กำลัง qaote เปรียบเทียบ SGS/BVQI/TEA
ใช้ของ UKAS สินค้าส่งออกเป็นส่วนใหญ่ค่ะ

OK ครับ ทีนี้ เรากำลังสนใจเรื่องอะไรครับ ต้องการเปรียบเทียบแข็งอ่อนด้านไหนบ้าง

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 Waree

Waree

Posted 26 January 2013 - 04:48 PM

URS บริการไม่ดีเหรอครับ จะได้โทรไปแจ้งอ.บุญชัย

อาจารย์บุญชัย เป็นเพื่อนผู้จัดการโรงงาน/MR ที่นี้ค่ะ ... ใช้บริการมากว่า 10 ปีละ :sweat:

OK ครับ ทีนี้ เรากำลังสนใจเรื่องอะไรครับ ต้องการเปรียบเทียบแข็งอ่อนด้านไหนบ้าง

ต้องการเปลี่ยนมุมมองจากผู้ตรวจฯ อื่นๆ บ้าง เพื่อจะสร้างแรงกระตุ้นและปรับปรุงการทำงาน ราคาไม่แพงมาก
แต่ก้อยังไม่ตัดสินใจนะค่ะ เพียงต้องการคำแนะนำจากท่าน ๆ :stereo:

#8 iso_man

iso_man

Posted 26 January 2013 - 04:56 PM

พอมีราคาเข้ามาเป็นตัวตัดสินคงมีไม่มี CB หรอกครับ จริงๆขอเปลี่ยนตัว auditor ก็ได้นะครับ ร้องขอระดับสูงกว่ามาตรวจได้ยิ่งเป็นเพื่อนกับอ.บุญชัยด้วย ผมว่ามุมมอง CB แต่ละที่ไม่แตกต่างกันเท่าไร แต่ถ้าเพิ่มระดับประสบการณ์ของผู้ตรวจละอาจจะได้
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 26 January 2013 - 09:12 PM

อาจารย์บุญชัย เป็นเพื่อนผู้จัดการโรงงาน/MR ที่นี้ค่ะ ... ใช้บริการมากว่า 10 ปีละ :sweat:

ต้องการเปลี่ยนมุมมองจากผู้ตรวจฯ อื่นๆ บ้าง เพื่อจะสร้างแรงกระตุ้นและปรับปรุงการทำงาน ราคาไม่แพงมาก
แต่ก้อยังไม่ตัดสินใจนะค่ะ เพียงต้องการคำแนะนำจากท่าน ๆ :stereo:

ถ้าต้องการสร้างแรงกระตุ้นและปรับปรุงการทำงาน
ผมว่า ไม่ต้องอาศัยคนนอกหรอกครับ คนในนั่นแหละดีที่สุด ต่อเนื่องที่สุด โดยเฉพาะแรงกระตุ้นจากระดับบนๆ ลงมาเรื่อยๆ ว่าไหม

แต่ถ้าต้องการแรงเสริมจาก CB จริงๆ ผมแนะนำ TUV Rheinland ไปเลยครับ คิดว่าเจ๋งพอครับ ว่าแต่ กล้าพอไหมล่ะ

:smiley-signs003:

#10 Rty

Rty

Premium Member

Posted 27 January 2013 - 11:03 AM

ถ้าต้องการสร้างแรงกระตุ้นและปรับปรุงการทำงาน
ผมว่า ไม่ต้องอาศัยคนนอกหรอกครับ คนในนั่นแหละดีที่สุด ต่อเนื่องที่สุด โดยเฉพาะแรงกระตุ้นจากระดับบนๆ ลงมาเรื่อยๆ ว่าไหม

แต่ถ้าต้องการแรงเสริมจาก CB จริงๆ ผมแนะนำ TUV Rheinland ไปเลยครับ คิดว่าเจ๋งพอครับ ว่าแต่ กล้าพอไหมล่ะ

เจ้านี้ก้อที่สุดครับ

Lloyd' s Registar ลองดูครับ อันนี้สุดยอดครับ นับถือๆ

#11 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 27 January 2013 - 11:27 AM

เจ้านี้ก้อที่สุดครับ

Lloyd' s Registar ลองดูครับ อันนี้สุดยอดครับ นับถือๆ

+1 :flirt2:

#12 DooK

DooK

Posted 27 January 2013 - 11:37 AM

ความคิดผมนะครับ ผมว่า CB ไหนไม่สำคัญหรอกครับ สำคัญคือที่ตัว Auditor เพราะถึงแม้ชื่อ CB จะดังหรือไม่ดัง เป็นที่รู้จักหรือไม่รู้จักก็ตาม ก็จะมี Auditor ทั้งที่ดีๆ และทั้งที่ดีรองๆ ลงไปปะปนกันอยู่

ปรับเปลี่ยนมุมมองครับ การหา CB หรือ Auditor ที่ดีๆ มานั้นอาจไม่จำเป็นหรอก เพราะเราสร้างระบบขึ้นมา สิ่งที่เราต้องตอบสนองคือ

1. ความต้องการลูกค้า (ถ้าเป็น 9001)
2. การป้องกันและลดปัญหาที่องค์กรทำต่อสิ่งแวดล้อม (14001)
3. การสร้างความปลอดภัย และอาชีวอนามัยให้กับพนักงาน และผู้ที่ปฏิบัติงานให้องค์กร (18001)

หากเรามั่นใจว่าตอบโจทย์ทั้งสามอย่างนี้ได้ครบถ้วนแบบไม่หมกเม็ด ไม่ต้องรอให้ Auditor ถามหาจนเจอแล้วออก CAR สามารถนำเสนอต่อใครก็ได้ได้อย่างมั่นใจ เรื่องการเลือก CB หรือเลือก Auditor ก็คงไม่จำเป็นหรอกครับ
ลายเซ็น

#13 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 27 January 2013 - 10:01 PM

ความคิดผมนะครับ ผมว่า CB ไหนไม่สำคัญหรอกครับ สำคัญคือที่ตัว Auditor เพราะถึงแม้ชื่อ CB จะดังหรือไม่ดัง เป็นที่รู้จักหรือไม่รู้จักก็ตาม ก็จะมี Auditor ทั้งที่ดีๆ และทั้งที่ดีรองๆ ลงไปปะปนกันอยู่

ปรับเปลี่ยนมุมมองครับ การหา CB หรือ Auditor ที่ดีๆ มานั้นอาจไม่จำเป็นหรอก เพราะเราสร้างระบบขึ้นมา สิ่งที่เราต้องตอบสนองคือ

1. ความต้องการลูกค้า (ถ้าเป็น 9001)
2. การป้องกันและลดปัญหาที่องค์กรทำต่อสิ่งแวดล้อม (14001)
3. การสร้างความปลอดภัย และอาชีวอนามัยให้กับพนักงาน และผู้ที่ปฏิบัติงานให้องค์กร (18001)

หากเรามั่นใจว่าตอบโจทย์ทั้งสามอย่างนี้ได้ครบถ้วนแบบไม่หมกเม็ด ไม่ต้องรอให้ Auditor ถามหาจนเจอแล้วออก CAR สามารถนำเสนอต่อใครก็ได้ได้อย่างมั่นใจ เรื่องการเลือก CB หรือเลือก Auditor ก็คงไม่จำเป็นหรอกครับ

โดนใจมากเลยค่ะ ชัดเจนดี
เราไว้ใจเจ้าไหน เชื่อใจเจ้าไหนก็เลือกเจ้านั้น
อยู่เรามากกว่าทำได้ดีพอจริงหรือไม่
เราสามารถบอกAuditorได้เลยว่าขอแบบจัดเต็ม

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#14 นุกูล

นุกูล

Posted 28 January 2013 - 12:54 AM

ถ้ามาตรฐานของการตรวจแต่ละ CB เท่าๆกัน ค่าใช้จ่ายก็เท่าๆกัน คำถามคือ เราจะเลือกใคร ? .... ทำไม ? ... Branding ของ CB มีผลไหม
จบปริญญาเหมือนกัน แต่จบจากราชภัฏพอกะเทิน กับจบ อ๊อกฟอร์ด หรือ อ๊อกโตโยต้า มันมีผลต่างกันไหม
เราต้องยอมรับความจริงว่า หน่วยงานรับรอง (CB) ก็สามารถสร้างความน่าเชื่อถือ เชื่อมั่น และความเชื่อใจให้กับลูกค้า สังคม และผู้บริโภคได้ด้วย ผมว่านะ

แต่ถ้าจะพิจารณาเรื่อง Value Added from Audit ต้องพิจารณาถึง Competence, KUSA, Experience ของ Auditor ของแต่ละ CB ด้วย
เบื้องต้น เราก็ควรจะทราบก่อนว่า CB เจ้าไหนมีจุดแข็งด้านไหน จะได้พูดจาภาษาเดียวกัน

แต่ ยังไงก็ตาม ท้ายที่สุดแล้ว ระบบดีๆไม่ดี หรือมันดีจริงไหม มันก็ต้องมาวัดกันที่
  • ผลกำไรที่ได้ ถ้าระบบดี ระบบเป๊ะเวอร์ แต่กว่าจะขายของได้ ช้าเป็นเรือเกลือ ไม่ทันกิน ไมทันขาย ขายไม่ทัน ลีลาเยอะเกิน แบบนี้ก็ธุรกิจก็เดี้ยง ผู้ประกอบการก็เจ๊ง เราก็เจ็บ (เธอก็เจ็บ ฉันก็เจ็บ)
  • คุณภาพของสินค้าหรือบริการ ต่อให้ระบบดี ไม่มี CAR จาก CB แต่ลูกค้าโทรมาด่าโทรมาจี้ หรือ โทรมาจิก จิก จิก ทุกวัน จะยังภูมิใจอยู่ไหม
  • ตัวนี้สำคัญมาก "ระดับความสุขของคนทำงาน" ถ้าระบบดี ลูกค้าชอบใจ แต่ระบบดันทำให้คนรู้สึกเป็นทุกข์ (s) ไม่มีความสุขกับการทำงาน สุดท้ายก็บ๊ายบ่ายกันไปหมด
  • และอีกตัว ถ้าทำได้ ควรพิจารณาด้วยว่า สังคมรักเราไหม รังเกียจเราไหม ระบบของเรา ให้อะไรสังคมบ้าง (CSR)
ที่ว่ามาทั้งหมด สิ่งที่เราต้องหาให้เจอก็คือ "สมดุลของการจัดการ หรือ สมดุลของระบบการจัดการ" ซึ่งแต่ละคน แต่ละที่ แต่ละองค์กร แต่ละบริษัท มีสมดุลที่ต่างกัน ต้องหามันด้วยเองครับ

#15 Waree

Waree

Posted 29 January 2013 - 05:31 PM

ขอบคุณทุกคำชี้แนะค่ะ.....
:smiley-angry017: มันลำบากใจตรงที่ผู้บริหารไม่ยอมตัดสินใจเองเนี่ยแหละค่ะว่าจะต้องการแบบไหน...
แต่ตอนนี้ กำลังชั่งน้ำหนัก URS กับ BVQI อยู่ค่ะ
The show must ongo. :sweat:

#16 นุกูล

นุกูล

Posted 29 January 2013 - 07:32 PM

:smiley-angry017: มันลำบากใจตรงที่ผู้บริหารไม่ยอมตัดสินใจเองเนี่ยแหละค่ะว่าจะต้องการแบบไหน...
แต่ตอนนี้ กำลังชั่งน้ำหนัก URS กับ BVQI อยู่ค่ะ

ดีออกที่เขาให้อำนาจเราตัดสินใจ แปลว่าอะไรรู้ไหม สัญญาณดีจะตาย ทำไมมองว่าเป็นเรื่องร้ายไปได้
คนอื่นๆเขาอยากมีอำนาจในการตัดสินใจแบบคุณได้บ้าง แต่ไม่เคยได้รับเกียรติ ได้แต่รับเกลียดแทน คุณโชคดีแล้วคุณเอ๋ย

#17 Rty

Rty

Premium Member

Posted 29 January 2013 - 07:48 PM

แต่ก่อนอาจารย์บุญชัยก้ออยู่ BVQI ไช่หรือเปล่าถ้าผมจำไม่ผิดนะ URS ก้อตีตัวออกจาก BVQI ไม่ไช่หรอ .......มาเป็นสังกัด URS เอง งะ....

#18 Waree

Waree

Posted 19 February 2013 - 04:25 PM

ดีออกที่เขาให้อำนาจเราตัดสินใจ แปลว่าอะไรรู้ไหม สัญญาณดีจะตาย ทำไมมองว่าเป็นเรื่องร้ายไปได้
คนอื่นๆเขาอยากมีอำนาจในการตัดสินใจแบบคุณได้บ้าง แต่ไม่เคยได้รับเกียรติ ได้แต่รับเกลียดแทน คุณโชคดีแล้วคุณเอ๋ย

ถ้าดี ก็ดีคงตัว แต่ถ้ามีอะไรไม่ดี โดนเต็มๆ นี่แหละค่ะอาจารย์นุกุล...

ตัดสินใจโดยเสียงข้างมากเป็น BV-C ไปแ้ล้ว .. เจองอนๆ แบบกระแหนะกระแหน่ไปนิดหน่อย :lol2:

คิดซะว่า ทำให้องค์กรมันดีขึ้นต้องอาศัยคนข้างนอกบ้างนะค่ะ :chin:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users