Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามผู้รู้เรื่องการถูกร้องเรียนด้านสิ่งแวดล้อมมีผลต่อการaudit จาก CB หรือไม่ค่ะ

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 เต็มใจ

เต็มใจ

Super Member

Posted 08 February 2013 - 01:51 PM

รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยคะ..

คือว่าที่บริษัทโดนร้องเรียนเรื่องสิ่งแวดล้อมจากโรงงานข้างๆ อยากทราบว่า ตอนที่ CB เข้ามาทำ surveillance audit จะมีผลต่อการ audit อย่างไรบ้างคะ จะได้รับ CAR หรือป่าวที่เราได้ Complaint จากข้างนอกมา

หรือว่า เราสามารถปกปิดเรื่องการถูกร้องเรียน ได้หรือไม่คะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ ตอนนี้เครียดมากคะ  (เป็นผู้น้อยต้องคอยรับคำสั่งจากเบื้องบน)

:sadno:

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 February 2013 - 02:08 PM

แน่นอนครับตอนที่ CB มา Audit คงต้องสอบถามถึงกระบวนการรับคำร้องเรียนจากภายนอกดำเนินการอย่างไร และที่ผ่านมามีหรือไม่ มองแบบกลางๆนะครับ

การร้องเรียนต้องดูเรื่องที่ได้รับร้องเรียนด้วยว่าเรื่องอะไร ถ้าแก้ไขแล้วก็โชว์ได้ไม่ผิด แต่ถ้ายังไม่ได้แก้ไข แต่มีแผนงานทาง CB ก็อาจจะออกเป็น Obs. และขอผลการแก้ไข

ให้ส่งตามไปทีหลังได้ แต่ถ้าเอาแบบปกปิดไม่บอก CB ก็ไม่รู้หรอกครับ แต่ถ้าเรื่องที่คุณได้รับร้องเรียนมีผลของการตรวจวัดสิ่งแวดล้อมโชว์ อันนี้ก็น่าจะตอบยากอยู่ถ้ามันเกินกฎหมาย

ที่กำหนด ไหนๆก็ทำเรื่อง 14001 แล้วแนะนำให้แก้ไขปรับปรุงจะดีกว่านะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 เต็มใจ

เต็มใจ

Posted 08 February 2013 - 02:33 PM

แน่นอนครับตอนที่ CB มา Audit คงต้องสอบถามถึงกระบวนการรับคำร้องเรียนจากภายนอกดำเนินการอย่างไร และที่ผ่านมามีหรือไม่ มองแบบกลางๆนะครับ

การร้องเรียนต้องดูเรื่องที่ได้รับร้องเรียนด้วยว่าเรื่องอะไร ถ้าแก้ไขแล้วก็โชว์ได้ไม่ผิด แต่ถ้ายังไม่ได้แก้ไข แต่มีแผนงานทาง CB ก็อาจจะออกเป็น Obs. และขอผลการแก้ไข

ให้ส่งตามไปทีหลังได้ แต่ถ้าเอาแบบปกปิดไม่บอก CB ก็ไม่รู้หรอกครับ แต่ถ้าเรื่องที่คุณได้รับร้องเรียนมีผลของการตรวจวัดสิ่งแวดล้อมโชว์ อันนี้ก็น่าจะตอบยากอยู่ถ้ามันเกินกฎหมาย

ที่กำหนด ไหนๆก็ทำเรื่อง 14001 แล้วแนะนำให้แก้ไขปรับปรุงจะดีกว่านะครับ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ..

ที่บริษัทโดนร้องเรียนเรื่องกลิ่นของสารเคมี ทินเนอร์น่ะค่ะ ถูกร้องเรียนครั้งแรกเมื่อเดือนสิงหาปีที่แล้ว ทำการแก้ไขไปแล้วครั้งนึง

แต่มาโดนร้องเรียนอีกครั้งตอนเดือนมกราคม 2556 และตอนนี้ยังอยู่ในระหว่างการแก้ไข และรอการตรวจสอบจาก กนอ.+บริษัทที่มาร้องเรียน...

แต่ว่า CB จะเข้ามา surveillance ตอนเดือนมีนาคมนี้คะ เกรงว่าจะเป็นประเด็นให้โดน major CAR หรือป่าวเพราะว่าเราโดนร้องเรียน

จากเรื่องเดิมอีกแล้ว เกรงว่า auditor จะมองว่าการแก้ไขของเราไม่มีประสิทธิภาพหรือป่าวน่ะคะ แถมยังโดนผู้ใหญ่ที่ไม่ค่อยเข้าใจระบบ

มาต่อว่า เมื่อออกเอกสาร internal CAR ให้แผนก safety / ผู้ที่เกี่ยวข้องไป และแกมบังคับไม่ให้แจ้งกะ CB ตอน audit

เราเป็นผู้น้อยก็เลยไม่สามารถตัดสินใจได้ เหมือนทำอะไรไปก็เข้าตัวหมด :cry2:

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 08 February 2013 - 02:38 PM

ที่บริษัทโดนร้องเรียนเรื่องกลิ่นของสารเคมี ทินเนอร์น่ะค่ะ ถูกร้องเรียนครั้งแรกเมื่อเดือนสิงหาปีที่แล้ว ทำการแก้ไขไปแล้วครั้งนึง

แต่มาโดนร้องเรียนอีกครั้งตอนเดือนมกราคม 2556 และตอนนี้ยังอยู่ในระหว่างการแก้ไข และรอการตรวจสอบจาก กนอ.+บริษัทที่มาร้องเรียน...

แต่ว่า CB จะเข้ามา surveillance ตอนเดือนมีนาคมนี้คะ เกรงว่าจะเป็นประเด็นให้โดน major CAR หรือป่าวเพราะว่าเราโดนร้องเรียน

จากเรื่องเดิมอีกแล้ว เกรงว่า auditor จะมองว่าการแก้ไขของเราไม่มีประสิทธิภาพหรือป่าวน่ะคะ แถมยังโดนผู้ใหญ่ที่ไม่ค่อยเข้าใจระบบ

มาต่อว่า เมื่อออกเอกสาร internal CAR ให้แผนก safety / ผู้ที่เกี่ยวข้องไป และแกมบังคับไม่ให้แจ้งกะ CB ตอน audit

เราเป็นผู้น้อยก็เลยไม่สามารถตัดสินใจได้ เหมือนทำอะไรไปก็เข้าตัวหมด :cry2:

เราบอกความเสี่ยงเขาไป ส่วนการตัดสินใจก็ปล่อยเขา

แต่ตอน closing meeting เชิญเขาเข้ามาฟังสรุปผลการ audit ด้วย เชิญให้ได้

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 เต็มใจ

เต็มใจ

Posted 08 February 2013 - 02:52 PM

เราบอกความเสี่ยงเขาไป ส่วนการตัดสินใจก็ปล่อยเขา

แต่ตอน closing meeting เชิญเขาเข้ามาฟังสรุปผลการ audit ด้วย เชิญให้ได้

แล้วถ้าทำให้ถูกต้องเพื่อให้ผ่านการตรวจจาก CB คือต้องทำตามที่บริษัทเรากำหนดไว้ใน procedure เรื่องการ complaint จากภายนอกใช่หรือไม่คะ

คือต้องมีเอกสารของภายในเรื่องการแก้ไขปัญหาการร้องเรียน และหลักฐานการประชุมที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ของทุกฝ่าย

ประมาณนี้หรือป่าวคะ รบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยคะ ขอบคุณคะ

#6 iso_man

iso_man

Posted 08 February 2013 - 05:03 PM

แล้วถ้าทำให้ถูกต้องเพื่อให้ผ่านการตรวจจาก CB คือต้องทำตามที่บริษัทเรากำหนดไว้ใน procedure เรื่องการ complaint จากภายนอกใช่หรือไม่คะ

คือต้องมีเอกสารของภายในเรื่องการแก้ไขปัญหาการร้องเรียน และหลักฐานการประชุมที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ของทุกฝ่าย

ประมาณนี้หรือป่าวคะ รบกวนอาจารย์ชี้แ้วนนะด้วยคะ ขอบคุณคะ

ถูกต้องครับทำตาม Procedure เอกสารตามที่คุณว่านั่นแหระ แต่ที่สำคัญคือตอนคุณวิเคราะห์หา Root Cause นะครบถ้วนเหรอเปล่า มีการ Monitoring หลังการแก้ไขอย่างไร ผมว่าน่าจะหลุดเรื่อง Operation Control ไม่ปฏิบัติตามที่กำหนดเหรอป่าว

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#7 เต็มใจ

เต็มใจ

Posted 11 February 2013 - 08:13 AM

เรามี action หลังจากได้รับข้อร้องเรียน แต่ถ้าเราหลุดเรื่องการ monitoring ที่ไม่ได้มีอย่างต่อเนื่องหลังจากเกิดข้อร้องเรียนครั้งแรก ทำให้เกิดข้อร้องเรียนซ้ำ. ทาง CB จะ charge เราข้อไหนอ่ะคะ น่าจะเป็นเรื่อง corrective กับ preventive action หรือป่าว คงไม่ถึงกับเป็น major ใช่ไหมคะ

#8 iso_man

iso_man

Posted 11 February 2013 - 08:17 AM

เรามี action หลังจากได้รับข้อร้องเรียน แต่ถ้าเราหลุดเรื่องการ monitoring ที่ไม่ได้มีอย่างต่อเนื่องหลังจากเกิดข้อร้องเรียนครั้งแรก ทำให้เกิดข้อร้องเรียนซ้ำ. ทาง CB จะ charge เราข้อไหนอ่ะคะ น่าจะเป็นเรื่อง corrective กับ preventive action หรือป่าว คงไม่ถึงกับเป็น major ใช่ไหมคะ

ไม่ถึงกับ major หรอกครับ อย่างที่บอกคือขาดการควบคุมอย่างต่อเนื่องดังนั้นในกระบวนการแก้ไขและป้องกัน คงต้องเป็นมาตรฐานการควบคุมที่ชัดเจน อาจจะต้องเพิ่ม check sheet เพื่อเฝ้าติดตามการปฏิบัติอย่างเคร่งครัด รวมถึงมีการสุ่มไปตรวจตามรอบระยะเวลาของ Safety หรือ ผู้ที่ได้รับมอบหมายโชคดีครับ

#9 เต็มใจ

เต็มใจ

Posted 11 February 2013 - 08:33 AM

แล้วเรื่องกลิ่นที่ไปรบกวนโรงงานข้างเคียงนี้ มีข้อกฏหมายหรือข้อบังคับเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือป่าวคะ

เราต้องนำไปประเมินสิ่งแวดล้อมด้วยใช่ไม๊ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ

#10 iso_man

iso_man

Posted 11 February 2013 - 09:25 AM

แล้วเรื่องกลิ่นที่ไปรบกวนโรงงานข้างเคียงนี้ มีข้อกฏหมายหรือข้อบังคับเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือป่าวคะ

เราต้องนำไปประเมินสิ่งแวดล้อมด้วยใช่ไม๊ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ

มีครับมีกฎหมายการตรวจวัดกลิ่นอยู่ แต่ถ้าผมจำไม่ผิดจะมีการระบุธุรกิจที่ต้่องตรวจ แต่ของคุณน่าจะเป็นในพื้นที่นั้นมีการใช้สารเคมีตัวนี้เยอะ แนะนำให้จัืำำดทำเป็น EMP เพื่อแก้ไขให้หายโดย เป็น 2 ทาง คือ ทำระบบดูดไอระเหยและผ่านไปที่ระบบบำบัดด้วยน้ำ หรือ ไม่ก็ทำการกั้นช่องทางที่จะผ่านไปยังโรงงานข้างเคียง

ส่วนการประเมิน Aspect ต้องนำไปประเมินครับในกิจกรรมตัวที่ทำนี้แหระโดยระบุเป็นนัยสำคัญสูง

#11 เต็มใจ

เต็มใจ

Posted 12 February 2013 - 06:06 PM

คือว่ายังไม่จบอ่ะค่ะ..อยากทราบว่ามีท่านใดเคยปกปิด auditor
เรื่องข้อร้องเรียนจากภายนอกมั่งคะ..เราปิดไม่บอกเลยได้ไหมค่ะ
เพราะการแก้ไขกับปัญหานี้ ต้องใช้งบประมาณเยอะมาก แล้วก็ใช้
เวลาพอสมควร จะกระทบกับการผลิต ที่อยากรู้คือทาง auditor
สามารถรู้ถึงการถูกร้องเรียนได้ไหม เพราะ กนอ.ก็รับทราบเรื่อง
หรือทางบริษัทที่ร้องเรียนเรามา จะแจ้งกับ auditor เราไหม
คืออยากรู้ว่า auditor สามารถรู้ข้อมูลก่อนมา audit เราได้หรือป่านะคะ..ตอนนี้สับสนมากเลยคะ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

#12 iso_man

iso_man

Posted 12 February 2013 - 07:24 PM

ถ้าไม่บอกก็คงไม่รู้หรอกครับแต่ auditor จะมีข้อสงสัยตอนเดิน site survey นี่แหระครับหากกลิ่นมันรุนแรงมากมาย

#13 เต็มใจ

เต็มใจ

Posted 13 February 2013 - 01:21 PM

ถ้าไม่บอกก็คงไม่รู้หรอกครับแต่ auditor จะมีข้อสงสัยตอนเดิน site survey นี่แหระครับหากกลิ่นมันรุนแรงมากมาย

กลิ่นมันมาเป็นช่วงๆอ่ะค่ะ แล้วก็กลิ่นมันอยู่ข้างนอกตัวโรงงานนะคะ ตรงบริเวณบ่อบำบัดน้ำเสีย บริษัทที่อยู่ติดกะฝั่งบ่อบำบัดเลยร้องเรียนมา  :sadno:

#14 iso_man

iso_man

Posted 13 February 2013 - 02:12 PM

อ๋อเข้าใจแหระ ถ้าจะเลี่ยงก็เลี่ยงได้ครับ ทางจะเป็นด้วยทิศทางลม ผมเคยผ่าน Case แบบนี้มาครับ ย้ายไม่ได้แต่ท่าทางต้องกั้นเพื่อบังทิศทางลมแทน

#15 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 16 February 2013 - 08:36 PM

รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยคะ..
คือว่าที่บริษัทโดนร้องเรียนเรื่องสิ่งแวดล้อมจากโรงงานข้างๆ อยากทราบว่า ตอนที่ CB เข้ามาทำ surveillance audit จะมีผลต่อการ audit อย่างไรบ้างคะ จะได้รับ CAR หรือป่าวที่เราได้ Complaint จากข้างนอกมา
หรือว่า เราสามารถปกปิดเรื่องการถูกร้องเรียน ได้หรือไม่คะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ ตอนนี้เครียดมากคะ (เป็นผู้น้อยต้องคอยรับคำสั่งจากเบื้องบน)
:sadno:

มีครับ
มีแน่ๆ
แต่เป็นอย่างนี้ครับ
CB จะปรับจากการตรวจทั่วๆไป
เป็นการเน้นการตรวจเรื่องประสิทธิผลการจัดการกัยเรื่องที่โดนร้องเรียน
เขาจะ ใ้ห้ความสนใจและลงรายละเอียดในเรื่องสิ่งที่โดยร้องเรียนครับ
โดยภาพรวม จะดูว่าองค์กรมีการจัดการกับคำร้องเรียนนั้นอย่างไรบ้าง
1. องค์กรได้ทำการบันทืก จัดการ เอาใจใส่ต่อคำร้องเรียน ตามระบบที่จัดทำไว้หรือไม่
2. ปัญหาที่ร้องเรียนมา ได้นำไปแก้ปัญหาที่เป็นรูปธรรม จริงจังไหมหรือไม่
3. ได้ประสานงานชุมชน พยายามแก้ไขปัญหาอย่างเต็มที่หรือไม่
3. เรื่องนี้ผู้บริหารได้ให้ความสนใจ และได้มีการหาทางแก้ไขไม่ให้เกิดซ้ำหรือไม่

หากทำตามที่ระบุข้างต้นได้ดี
ก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ
CB น่าจะชมคุณด้วย ในการจัดการกับคำร้องเรียน
การมีคำร้องเรียนไม่แปลก มีได้
แต่การไม่ทำอะไร ไม่จัดการอะไร อันนี้โดนแน่ๆ

หากองค์กรคุณไม่ทำอะไรเลย ไม่จัดการกับเรื่องนี้เลย ท่าจะแย่ครับ
หากไม่ทำอะไร ไม่ใส่ใจ
หรือปกปิดจนโดนจับได้ น่าจะโดน Major ครับ เตรียมแผนสำรองไว้ได้เลย
ทุกวันนี้ auditor เด็กๆ ไม่ไปคุยชุมชนรอบข้างหรอก
และไม่ค่อยรอบคอบด้วย

สำหรับปัญหาเรื่องกลิ่นที่เป็นประเด็นเรื่องเหตุ
เดือนร้อนรำคาญ
เป็นคำร้องเรียนจุกจิกได้ เรื่องใหญ่ก็ได้ แล้วแต่ระดับความรำคาญ

หากจะปกปิด
อันนี้แล้วแต่ดวงครับ
ระบบเมืองไทย ยังไม่ระบบ feed back จาก กนอ สู่ CB ครับ
ยกเว้นผู้ที่เดือดร้อนเขาแจ้งตรงไปที่ CB ซึ่งความน่าจะเป็นเหลือเกือบ 0

หากโรงงานมีกลิ่นมาก
CBที่ดี จะมีจมูกดีดี และสมองดีๆ
ก็น่าจะจัดการโรงงานคุณได้

ว่าแต่ว่า โรงงานคุณ ส่งกลิ่นจนน่ารอ้งเรียนไหมนี้
หากใช่ ก็รีบๆแก้ปัญหาก่อน
น้องเนย ฝากบอก

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users