Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆ ชาว ISO ค่ะ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 aumi

aumi

Supreme Member

• Power Members

Posted 08 February 2013 - 03:39 PM

สืบเนื่องจากการ Audit เมื่อปีที่แล้วค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า ปี2554 องค์กร เราโดน CAR แผนก sale& RD ไว้ แล้วเดือน ธันวาคม ปี55 auditor ต้องมาตามปิด CAR แต่เจ้าหน้าที่ Sale&RD หนีลาออกไปก่อนค่ะ หนูก็ต้องทำงานให้แผนกนี้ ย้อนหลัง เพื่อปิด CAR แล้วก็ช่วยกันกับเพื่อนร่วมงานท่านอื่นในส่วนของงาน Sale & RD  เนื่องจากยังหาพนักงานใหม่ไม่ได้  แต่แล้ว เหมือนฟ้าผ่ากลางใจ เจ้านาย รับเจ้าหน้าที่คนนั้น (ที่ทิ้งงานไป) กลับเข้ามาทำงานต่อ  ตอนนี้เครียดมาก บอกตรงๆ ไม่ชอบขี้หน้ามันแล้วอ่ะ อยากจะลาออก ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย

ทำงานที่นี่มา 6 ปีแล้ว ถ้าเป็นพี่ๆ จะลาออกกันใหมค่ะ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 February 2013 - 03:49 PM

โอ้โห ปัญหานี้ตอบยากจริงๆ

หากรักในองค์กร ก็ลองพยายามทำใจดูละกันครับ ว่าจะปรับใจตัวเองให้สามารถทำงานกับ Sales ท่านนี้ได้หรือไม่

หากคำตอบคือไม่ได้แน่ๆ 100% ก็คงต้องตัดใจลาครับ

แต่ถ้าคำตอบคือพอไหว ก็ลองดูครับ การเอาชนะใจตัวเองได้ ถือว่าเป็นเรื่องทำได้ยากยิ่ง (ผมเองก็ใช่ว่าจะทำได้) แต่หากทำได้ก็ถือเป็นความสำเร็จที่น่าภูมิใจสำหรับตัวเองครับ

คำแนะนำจากผมถือว่าเป็นเพียงแนวทางครับ การตัดสินใจสุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเองแหละครับ :)

ลายเซ็น

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 08 February 2013 - 04:10 PM

สืบเนื่องจากการ Audit เมื่อปีที่แล้วค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า ปี2554 องค์กร เราโดน CAR แผนก sale& RD ไว้ แล้วเดือน ธันวาคม ปี55 auditor ต้องมาตามปิด CAR แต่เจ้าหน้าที่ Sale&RD หนีลาออกไปก่อนค่ะ หนูก็ต้องทำงานให้แผนกนี้ ย้อนหลัง เพื่อปิด CAR แล้วก็ช่วยกันกับเพื่อนร่วมงานท่านอื่นในส่วนของงาน Sale & RD  เนื่องจากยังหาพนักงานใหม่ไม่ได้  แต่แล้ว เหมือนฟ้าผ่ากลางใจ เจ้านาย รับเจ้าหน้าที่คนนั้น (ที่ทิ้งงานไป) กลับเข้ามาทำงานต่อ  ตอนนี้เครียดมาก บอกตรงๆ ไม่ชอบขี้หน้ามันแล้วอ่ะ อยากจะลาออก ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย
ทำงานที่นี่มา 6 ปีแล้ว ถ้าเป็นพี่ๆ จะลาออกกันใหมค่ะ

น้องอุ้ม คิดเยอะครับ เพื่อลูกน้อย 

#4 aumi

aumi

Posted 08 February 2013 - 04:53 PM

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำปรึกษา อ.Dook และ อ. โอ๋

ตอนนี้คิดเยอะมาก เครียดด้วย เพราะเจ้านายเข้าข้าง sale ด้วยแหละ ถ้าใครตามงานที่sale ไม่ได้ ก็ให้มาตามที่หนูเนี่ย

หนูลองส่งใบสมัครไปที่อื่น ก็มีนัดสัมภาษณ์ อาทิตย์หน้านี้แหละ ค่ะ อยากออกน่ะ แต่กลัวการเริ่มนับหนึ่งใหม่ และก็ผูกพันธ์กับที่นี่มากด้วยแหละ

คิดไม่ตกอยู่เนี่ย

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 08 February 2013 - 05:02 PM

เจอปัญหากับคนๆเดียว กะแค่เรื่องปิด CAR เนี่ยนะ ถึงขั้นจะลาออก ลำบากตัวเองเปล่าๆครับ

แล้วถ้าที่อื่นที่กำลังจะไป ถ้ามันหนักกว่านี้ล่ะ ไม่ตรอมใจตายเหรอ

เพราะ ที่ไหนๆก็มัปัญหาแบบนี้กันทั้งนั้นแหละครับ มากน้อยต่างกันแค่นั้นเอง มาหาทางแก้ดีกว่าเน๊าะ

ว่างๆ สงบๆ ก็ถามตัวเองดู เพ่งดู มองสาเหตุจริงๆดู อะไรที่ทำให้เราเป็นแบบนี้ เพราะเขา เพราะเรา เพราะทั้งคู่ หรือ เพียงเพราะเรา "คิดไปเอง"

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 iso_man

iso_man

Posted 08 February 2013 - 05:10 PM

บนวิกฤติย่อมมีโอกาสครับ ลองตั้งสติก่อนเอาความเกลียด ความชังออกจากใจ มองแบบใจกลางๆ และคิดว่างานใครทำคนนั้นได้ประสบการณ์ ปัญหามีทางแก้ไขสิ่งที่ยากที่สุดคือการทำงานกับคนที่เราไม่ชอบ แต่ทำให้เขามาร่วมมือนี่สุดยอดครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 08 February 2013 - 08:02 PM

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำปรึกษา อ.Dook และ อ. โอ๋

ตอนนี้คิดเยอะมาก เครียดด้วย เพราะเจ้านายเข้าข้าง sale ด้วยแหละ ถ้าใครตามงานที่sale ไม่ได้ ก็ให้มาตามที่หนูเนี่ย

หนูลองส่งใบสมัครไปที่อื่น ก็มีนัดสัมภาษณ์ อาทิตย์หน้านี้แหละ ค่ะ อยากออกน่ะ แต่กลัวการเริ่มนับหนึ่งใหม่ และก็ผูกพันธ์กับที่นี่มากด้วยแหละ

คิดไม่ตกอยู่เนี่ย

ชีวิตต้องเดินต่อไปครับ  ถ้าตกผลึกกับทางเลือกแล้ว  ก็ก้าวไปเลยครับ

ทองแท้ ไม่กลัวไฟ

#8 aumi

aumi

Posted 12 February 2013 - 09:47 AM

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users