Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความรู้หน่อย เมื่อได้ nc

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 ann.aton

ann.aton

Super Member

Posted 11 February 2013 - 08:43 AM

เพิ่งมีการตรวจ ภายนอกไปค่ะ แล้วหน่วยงาน HR ได้รับ NC อยู่ที่ตัวค่ะ คือในเรื่องของการตรวจสอบระบบไฟฟ้าภายในโรงงานค่ะ 

โดยจิงแล้วหน้าที่ความรับผิดชอบต้องเป็นในส่วนของ จป. แต่ จป. ที่โรงงานยังหาไม่ได้ค่ะ ฝ่ายบุุคคลเลยต้องทำไปก่อน

จะตอบ NC อย่างไงดีค่ะ เพราะไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลยค่ะ

1. ระบุสิ่งที่ได้ทำลงไปเพื่อแก้ไขปัญหานี้

2. ระบุสาเหตุในเชิงระบบที่ทำให้เกิดข้อบ่งพร่องนี้ โดยในหลัก 5 WHY เพื่อหาสาเหตุ

3. ระบุสิ่งที่กระทำเพื่อป้ิองกันไม่ให้เกิดปัญหานี้ขึ้นซ้ำอีก

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 February 2013 - 09:20 AM

โดน NC ของระบบอะไรครับเท่าที่อ่านเหมือนกับ 18001 เลยช่ายเหรอไหมครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 นุกูล

นุกูล

Posted 11 February 2013 - 09:25 AM

เพิ่งมีการตรวจ ภายนอกไปค่ะ แล้วหน่วยงาน HR ได้รับ NC อยู่ที่ตัวค่ะ คือในเรื่องของการตรวจสอบระบบไฟฟ้าภายในโรงงานค่ะ 

โดยจิงแล้วหน้าที่ความรับผิดชอบต้องเป็นในส่วนของ จป. แต่ จป. ที่โรงงานยังหาไม่ได้ค่ะ ฝ่ายบุุคคลเลยต้องทำไปก่อน

จะตอบ NC อย่างไงดีค่ะ เพราะไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลยค่ะ

1. ระบุสิ่งที่ได้ทำลงไปเพื่อแก้ไขปัญหานี้

2. ระบุสาเหตุในเชิงระบบที่ทำให้เกิดข้อบ่งพร่องนี้ โดยในหลัก 5 WHY เพื่อหาสาเหตุ

3. ระบุสิ่งที่กระทำเพื่อป้ิองกันไม่ให้เกิดปัญหานี้ขึ้นซ้ำอีก

ขอรายละเอียดหน่อยครับ ตรวจตามมาตรฐานอะไร ผู้ตรวจไปจ๊ะเอ่อะไรเข้า แล้วผู้ตรวจอธิบายว่ามันผิดยังไง ไม่ดียังไง บอกรายละเอียด NC มาหน่อยจร้า

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 ann.aton

ann.aton

Posted 11 February 2013 - 11:23 AM

ตอบ ที่บริษัท ไม่ได้ทำการตรวจสอบ ระบบไฟฟ้า ภายใน ค่ะ เนื่องจาก จป. ไม่มี ค่ะ (ลาออก) ไปหลายคนแล้ว 

ฝ่ายบุคคล ควบคุมดูแล อยู่ในงานบางส่วน  

ทางบริษัท เลยไม่รู้ว่า ตรงนี้มีกฏหมายออกมา บังคับ ให้บริษัท ต้องมีการตรวจสอบระบบไฟ้ฟ้า ภายในด้วย 

โดยให้ วิศวกร หรือ บริษัท ที่เกี่ยวข้อง จ้างเขามาตรวจ ค่ะ 

เขาบอกว่า ถ้าเกิดเหตุไฟฟ้าขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบ ค่ะ 

#5 ann.aton

ann.aton

Posted 11 February 2013 - 11:25 AM

ซึ่งณ.วันนั้น ทีู่ผู้ตรวจถาม เราไม่ได้มีการโกหก หรือ อะไรนะค่ะ เราก็บอกกับเจ้าหน้าที่ เขาไปตรงๆ เลยค่ะ ว่าไม่ได้มีการตรวจ 

แต่ณ.วันนี้ เราได้ติดต่อ วิศวกร ให้เข้ามาตรวจ แล้วนะค่ะ อยู่ในขั้นตอนของการเสนอราคา และการตัดสินใจของผุ้บริหารค่ะ 

#6 iso_man

iso_man

Posted 11 February 2013 - 11:42 AM

ซึ่งณ.วันนั้น ทีู่ผู้ตรวจถาม เราไม่ได้มีการโกหก หรือ อะไรนะค่ะ เราก็บอกกับเจ้าหน้าที่ เขาไปตรงๆ เลยค่ะ ว่าไม่ได้มีการตรวจ 

แต่ณ.วันนี้ เราได้ติดต่อ วิศวกร ให้เข้ามาตรวจ แล้วนะค่ะ อยู่ในขั้นตอนของการเสนอราคา และการตัดสินใจของผุ้บริหารค่ะ 

เข้าใจครับว่ามัันมีกฎหมายมานานแล้วครับเรื่องการตรวจรับรองระบบไฟฟ้าประจำปี แต่ที่ถามว่า CB ให้ CAR ในแง่ของ System อะไรถ้า 9001 14001 คงไม่ได้เกี่ยวข้อง แต่ถ้า 18001 มีประเด็น ซึ่ง Root Cuase จริงๆไม่ได้เกี่ยวกับจป. โดยตรงมากมาย จริงๆแล้วมันไปอยู่ที่ Method คือไม่มีกระบวนการประเมินความสอดคล้องกับกฎหมายที่มีอยู่และจัดทำเป็นมาตรฐานที่ต้องตรวจวัดประจำในแต่ละีปีั ซึ่งถ้าเป็นระบบมอก.18001 ช่ายเลยครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 ann.aton

ann.aton

Posted 11 February 2013 - 12:04 PM

โรงงานได้ระบ  ISO 9002 ,QS 9000 , TS16949 :2002

#8 DooK

DooK

Posted 11 February 2013 - 01:06 PM

โรงงานได้ระบ  ISO 9002 ,QS 9000 , TS16949 :2002

อั๊ยยะ ทั้งสามระบบนี้มันยกเลิกไปนานแล้วหนา ปัจจุบันมันมีแต่ ISO 9001:2008, ISO/TS 16949:2009 ส่วน QS 9000 มันถูกยกเลิกไปตั้งกะปี 2006 ครับ

โอเคไม่เป็นไรไม่ใช่ประเด็น

ปัญหาคือไม่ได้ตรวจระบบไฟฟ้าใช่ไหมครับ

สิ่งที่ต้องทำประกอบด้วยสามส่วนครับ

Correction --> การแก้ไขปัญหาเบื้องต้น ในที่นี่ก็คงจะเป็น

Root cause --> การวิเคราะห์หาสาเหตุที่แท้จริงของปัญหา ในที่นี่เขากำหนดให้ใช้ 5 why ก็ลองใช้ดูครับ

สมมติว่าได้สาเหตุที่แท้จริงมาแล้วก็คือ "ไม่มีผู้รับผิดชอบที่มีความสามารถเพียงพอ" ก็ต่อด้วยขั้นตอนสุดท้ายครับ คือ

Corrective action  --> คือการดำเนินการเพื่อให้ Root cause ในข้อสองหมดไป ในที่นี้ผมกำหนดให้เป็น "

1. จ้างหน่วยงานภายนอก ที่มีความสามารถเพียงพอ เช่น มีวิศวกรไฟฟ้าที่มีใบ กว. เข้ามาดำเนินการให้ทุกปี
  2. จัดทำเพิ่มแผนการตรวจระบบไฟฟ้านี้เข้าไปในแผนการบำรุงรักษาของฝ่ายบุคคล
  3. ดำเนินการประเมินผลการปฏิบัติงานของหน่วยงานภายนอกนั้น โดยฝ่ายบุคคล เป็นต้น

พอเห็นภาพชัดขึ้นไหมครับ :)

ลายเซ็น

#9 ann.aton

ann.aton

Posted 11 February 2013 - 01:17 PM

อั๊ยยะ ทั้งสามระบบนี้มันยกเลิกไปนานแล้วหนา ปัจจุบันมันมีแต่ ISO 9001:2008, ISO/TS 16949:2009 ส่วน QS 9000 มันถูกยกเลิกไปตั้งกะปี 2006 ครับ

ขอบคุณค่ะ คุณ DOOk 

ไม่ทราบเรื่องระบบเหมือนกันนะค่ะ เพราะเพิ่งเข้ามาทำงานค่ะ  แล้วก็ไม่ค่อยได้มีความรู้เรื่องในเรื่องนี้ ด้วยค่ะ เพิ่งจะได้เรียน และอบรมไป ครั้งแรก 

แต่ขอถามเพื่อเป็นความรู้่หน่อยนะค่ะ อย่างนี้ หน่อยงานไหนค่ะ ที่เกี่ยวข้องตรงนี ที่ต้องทำการแก้ไข เปลี่ยนแปลง ระบบค่ะ QMR หรือเปล่า 

ขอบคุณนะค่ะ 

#10 DooK

DooK

Posted 11 February 2013 - 01:38 PM

ขอบคุณค่ะ คุณ DOOk 

ไม่ทราบเรื่องระบบเหมือนกันนะค่ะ เพราะเพิ่งเข้ามาทำงานค่ะ  แล้วก็ไม่ค่อยได้มีความรู้เรื่องในเรื่องนี้ ด้วยค่ะ เพิ่งจะได้เรียน และอบรมไป ครั้งแรก 

แต่ขอถามเพื่อเป็นความรู้่หน่อยนะค่ะ อย่างนี้ หน่อยงานไหนค่ะ ที่เกี่ยวข้องตรงนี ที่ต้องทำการแก้ไข เปลี่ยนแปลง ระบบค่ะ QMR หรือเปล่า 

ขอบคุณนะค่ะ 

คนชงเรื่องในการแก้ปัญหาจะเป็นใครก็ได้ครับ QMR, HR manager หรือใครก็ได้ที่เกี่ยวข้อง แต่ท้ายที่สุดคนอนุมัติคงต้องเป็นผู้บริหารแหละครับ

ลายเซ็น

#11 ann.aton

ann.aton

Posted 11 February 2013 - 01:39 PM

ขอบคุณมาก ค่ะ

#12 ann.aton

ann.aton

Posted 11 February 2013 - 01:42 PM

อีกนิดได้ปะค่ะ แบบว่า ไม่มีความรู้เรื่องการตอบ CAR เลยค่ะ 

ขอตัวอย่างด้วยได้ปะค่ะ บอกตรง ยอมรับเลย ไม่รู้ ไม่เป็น 

ขอบคุณทุกความคิดเห็น ขอบคุณมาก สำหรับน้ำใจที่ให้ 

สิ่งที่ตอบแทน คงมี แต่ คำว่า ขอบคุณ แล้วก็จะไม่ลืมสิ่งที่ทุกคนบอก และสอน 

เด็กนักเรียนคนนี้ ค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users