Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ปรึกษาเรื่องไวรัสตับอักเสบบี

ปรึกษาเรื่องไวรัสตับอักเสบบี

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 ruangroong

ruangroong

Super Member

Posted 12 September 2013 - 02:52 PM

ขอคำปรึกษาค่ะ บริษัทผลิตเกี่ยวกับขนม ถ้าพบพนักงานเป็นไวรัสตับอักเสบบี ในระหว่างตรวจสุขภาพประจำปี จำนวน 10 คน จะทำอย่างไรกับพนักงานค่ะ เนื่องจากไม่สามารถย้ายตำแหน่งงานได้เนื่องจากทุกตำแหน่งเพียงพอแล้ว ขอบคุณมากนะคะ

#2 ruangroong

ruangroong

Posted 12 September 2013 - 03:40 PM

มีท่านใดให้คำปรึกษาได้บ้างมั๊ยค่ะ :smiley-angry017:

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 12 September 2013 - 03:46 PM

ไวรัสตับ Aกับ ไวรัส B ต่างกันอย่างไร

เชื้อไวรัสตับอักเสบ บี สามารถติดต่อทาง เลือด น้ำเชื้อ ซึ่งหากจะติดต่อระหว่างคนคงต้อง โซเดมาคอมกัน และน้ำหลั่งอย่างอื่น เช่น น้ำเหลือง  ซึ่งต่างจาก ไวรัสตับอักเสบเอ

เชื้อไวรัสตับอักเสปเอ ติดต่อได้โดยการรับประทาน อาหารและน้ำดื่มที่ปนเปื้อนเชื้อไวรัสเข้าทางลำไส้และไปเจริญเติบโตในเซลล์ ตับ ขับออกมาทางน้ำดีและปนมากับอุจจาระ เชื้อไวรัสมีความคงทนต่อสิ่งแวดล้อมธรรมชาติในน้ำและที่ชื้นเป็นเวลาหลายเดือน

ไวรัสตับเอจะถูกทำลายโดยการต้มให้เดือดหรือความร้อนที่มากกว่า 85 องศาเซลเซียสขึ้นไป  ด้วยเหตุผลนี้ จึงอาจมีการแพร่กระจายไวรัสตับอักเสบชนิด เอ มาจากผู้ที่ชอบทานหอยดิบๆหรือลวกสุกๆดิบๆ ที่มาจากแหล่งน้ำไม่สะอาด

ไวรัสตับอักเสบบี จะติดต่อกันได้โดยการ สัมผัสกับเลือด น้ำเลือด น้ำคัดหลั่งของผู้ป่วยตับอักเสบหรือผู้เป็นพาหะเท่านั้น  เชื้อไวรัสนี้ไม่สามารถอยู่รอดในสิ่งแวดล้อมธรรมชาติในแม่น้ำลำคลอง ที่พื้นห้อง หรือที่ชื้น ได้

สรุป

ด้วยเหตุผลความปลอดภัยในอาหาร ให้ตรวจ ไวรัสตับ A (Hepatitis A ) ส่วน B ไม่ต้อง   ซึ่งเป็นไปตามหลักการ หลักวิทยาศาสตร์และกฏหมายบ้านเรารวมถึงต่างประเทศ (USA)

หากบริษัทรวยและจ่ายตังค่าตรวจให้พนักงานก็ตามสบายครับ  เหมือนตรวจสุขภาพดูแลเอาใจใส่พนักงานครับ พนักงานจะได้มีขวัญกำลังใจ ได้รับการดูแลสุขภาพส่วนตัวจากบริษัทครับ ส่วนความปลอดภัยในอาหารนั้นแทบไม่เกี่ยวกับไวรัสตับอักเสบบีครับ ที่ตรวจกันมากเพราะโรงพยาบาลไม่เข้าใจครับ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 12 September 2013 - 03:49 PM

ผมได้มีการพูดคุยเรื่องนี้กับผู้รู้ที่ MASCI  และจาก BSi หลายท่าน  ได้ความเห็นตรงกันตามข้างบนครับ

รวมถึงผมมีเอกสารทางการแพทย์ยืนยันเรื่องการติดต่อของโรคไวรัสตับอักเสบจากสภากาชาดไทย

เป็นหลักฐานเพื่อการสนับสนุนในการจัดการด้าน Food Safety ครับ

#5 ruangroong

ruangroong

Posted 12 September 2013 - 04:20 PM

ขอบคุณอาจารย์ทั้ง 2 มากๆค่ะที่ให้ความรู้

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 12 September 2013 - 04:26 PM

2 คน นี่หมายถึงใครอ่ะ

#7 dcc _dk

dcc _dk

Posted 13 September 2013 - 08:44 AM

ขออนุญาตหัวเราะหน่อยค่ะ

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 13 September 2013 - 08:50 AM

ขออนุญาตหัวเราะหน่อยค่ะ

เต็มที่เลยครับ หุหุ

#9 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 13 September 2013 - 11:05 AM

2 คน นี่หมายถึงใครอ่ะ

น่าจะหมายถึง คุณพี่โอ๋ กับ คุณพี่อนุสรณ์ ครับ

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 13 September 2013 - 11:43 AM

น่าจะหมายถึง คุณพี่โอ๋ กับ คุณพี่อนุสรณ์ ครับ

อ๋อ  เป็นแบบนี้นี่เอง  เข้าใจแระ

#11 piy

piy

Posted 14 September 2013 - 01:05 PM

รบกวนขอเอกสารทางการแพทย์หน่อยได้มั๊ยค่ะ พอดีว่าลูกค้าให้ CAR เรื่องพนักงานเป็นไวรัสตับอักเสบ B ค่ะ

ส่งตามเมลล์ umim_w@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 14 September 2013 - 01:17 PM

รบกวนขอเอกสารทางการแพทย์หน่อยได้มั๊ยค่ะ พอดีว่าลูกค้าให้ CAR เรื่องพนักงานเป็นไวรัสตับอักเสบ B ค่ะ

ส่งตามเมลล์ umim_w@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ

ได้ครับเดี๋ยวจะวางไฟล์ไว้บนเวปนี้ให้ครับ

#13 Food Safety

Food Safety

Posted 14 September 2013 - 01:30 PM

ขอบคุณค่ะ

แนะนำไปที่สภากาชาดไทยครับ  มีเอกสารแจกฟรี

ผมได้มาจากที่นี่หล่ะครับ

#14 Food Safety

Food Safety

Posted 14 September 2013 - 01:32 PM

http://www.chulalong...id=87&Itemid=64

#15 น้องหน้าใส

น้องหน้าใส

Premium Member

• Power Members
  • Interests:GFSI, GO

Posted 17 September 2013 - 11:30 AM

Good Idea :lol2:

沒有人可以做的一切永遠是對的  :lol2: 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users