Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนเพื่อสมาชิกเกี่ยวกับ QC Activity

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 kritcha

kritcha

Posted 14 February 2013 - 02:40 PM

สวัสดีครับ

ผมเป็นคิวซีที่ต้อง Control supplier อีกที

เมื่อปีที่แล้ว แผนกผมมี QC Activity คือ QC Patrol คือต้องออกไปเยี่ยมชมไลน์ผลิตของทาง supplier ของทุกๆ Supplier

และฝากComments ให้ทางSupplier ทำ Countermeasure ให้

แต่ปีนี้หัวหน้าให้คิด และเสนอว่าแผนกจะทำกิจกรรมอะไรดีเพื่อที่จะได้เป็นแนวทางของของแผนกในปีนี้

รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกร่วมแชร์ความคิดด้วยครับ

ขอบคุณครับ.

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 February 2013 - 04:09 PM

โจทย์คืออะไรครับ ขอเป้าหมายก่อน ไม่งั้นเก้าอี้ไม่ถูกเป็นแน่แท้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 kritcha

kritcha

Posted 14 February 2013 - 05:06 PM

โจทย์คืออะไรครับ ขอเป้าหมายก่อน ไม่งั้นเก้าอี้ไม่ถูกเป็นแน่แท้ครับ

ขอบคุณ อ.Nukool ครับที่เข้ามาตอบ

คือโจทย์หรือเป้าหมาย ก็เพื่อให้QCทุกคนในแผนกคิดเครื่องมือที่จะสามารถ control supplier ในเรื่องของคุณภาพ

โดยการไปที่โรงงานของsupplierในแต่ละครั้งครับ พูดง่ายๆคือ เข้าไปค้นหาปัญหาที่จะเกิดกับproductของบริษัทที่ไปจ้างเค้าทำ

ที่ผมคิดไว้พอเป็นแนวทางที่จะเสนอหัวหน้าก็คือ Suggest system ครับ (เครื่องมือแบบอ้อมๆ ครับ ไม่รู้ว่าจะถูกยิงตกหรือเปล่า?)

ปล.ผมอาจจะอธิบายไม่ค่อยเก่งนะครับ ตอนนี้หัวมันตื้อๆ อิอิ

ขอบคุณครับ.

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 14 February 2013 - 10:44 PM

ขอบคุณ อ.Nukool ครับที่เข้ามาตอบ

คือโจทย์หรือเป้าหมาย ก็เพื่อให้QCทุกคนในแผนกคิดเครื่องมือที่จะสามารถ control supplier ในเรื่องของคุณภาพ

โดยการไปที่โรงงานของsupplierในแต่ละครั้งครับ พูดง่ายๆคือ เข้าไปค้นหาปัญหาที่จะเกิดกับproductของบริษัทที่ไปจ้างเค้าทำ

ที่ผมคิดไว้พอเป็นแนวทางที่จะเสนอหัวหน้าก็คือ Suggest system ครับ (เครื่องมือแบบอ้อมๆ ครับ ไม่รู้ว่าจะถูกยิงตกหรือเปล่า?)

ปล.ผมอาจจะอธิบายไม่ค่อยเก่งนะครับ ตอนนี้หัวมันตื้อๆ อิอิ

ขอบคุณครับ.

ไม่เป็นไรครับ แค่คิดดีก็โอเคไปกว่าครึ่งแล้วครับ

เอางี้ไหม ลองดูว่าแต่ละเจ้าที่เราดูแล เขาอ่อนแอเรื่องอะไร แล้วเราค่อยหาเครื่องมือหรือาวุธิไปติดให้เขาเสริมให้เขา พอจะเข้าท่าไหมครับ

แต่ละที่คงมีปัญหาต่างกัน เช่น

• การสื่อสารภายใน (HoRenSo)
  • การวิเคราะห์ปัญหา (RCA. Skill)
  • การแก้ไขปัญหาอย่างเป็นระบบ (Problem Solving based on Systematic Thinking)
  • การออกแบบการทดลอง (DOE- Design of Experiment)
  • Process Control or Standardization ไม่มี เพราะส่วนใหญ่ ใช้ Standardize ของฉัน แทน
  • Team ไม่ Work
  • Planning อ่อนแอ
  • Motivation Technique ยอดแย่ ต๊อแต๊กันทั้งโรงงาน

ลองแตกประเด็นหรือ Weak Point ของเขาออกมาก่อน แล้วค่อยเตรียม M79 ไปถล่มให้เขา มันก็ไม่สายนะครับ ดีกว่าการยัดยา หรือการให้ยาผิดอาการนะครับ

ลองดูครับ สู้ๆนะ บักหำน๊อย 555

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 kritcha

kritcha

Posted 15 February 2013 - 07:58 AM

ไม่เป็นไรครับ แค่คิดดีก็โอเคไปกว่าครึ่งแล้วครับ

เอางี้ไหม ลองดูว่าแต่ละเจ้าที่เราดูแล เขาอ่อนแอเรื่องอะไร แล้วเราค่อยหาเครื่องมือหรือาวุธิไปติดให้เขาเสริมให้เขา พอจะเข้าท่าไหมครับ

แต่ละที่คงมีปัญหาต่างกัน เช่น

• การสื่อสารภายใน (HoRenSo)
  • การวิเคราะห์ปัญหา (RCA. Skill)
  • การแก้ไขปัญหาอย่างเป็นระบบ (Problem Solving based on Systematic Thinking)
  • การออกแบบการทดลอง (DOE- Design of Experiment)
  • Process Control or Standardization ไม่มี เพราะส่วนใหญ่ ใช้ Standardize ของฉัน แทน
  • Team ไม่ Work
  • Planning อ่อนแอ
  • Motivation Technique ยอดแย่ ต๊อแต๊กันทั้งโรงงาน

ลองแตกประเด็นหรือ Weak Point ของเขาออกมาก่อน แล้วค่อยเตรียม M79 ไปถล่มให้เขา มันก็ไม่สายนะครับ ดีกว่าการยัดยา หรือการให้ยาผิดอาการนะครับ

ลองดูครับ สู้ๆนะ บักหำน๊อย 555

ขอบคุณครับอาจารย์มากๆครับ...ขอนำมันไปต่อยอดนะครับ

#6 iso_man

iso_man

Posted 15 February 2013 - 08:16 AM

ฝากนิดหนึ่งการเอาอะไรไปใน Supllier ทำเราต้องก่อนอยู่แล้ว หรือ มีตัวอย่างไปให้เขาดู รวมถึงควรทำความเข้าใจว่าเราต้องการอะไร ทำไมต้องทำ เป้าหมายที่ได้คือประโยชน์ร่วมกัน ระมัดระวังนิดหนึ่งเพราะบางองค์กรก็ไม่ได้มีความรู้่มากมาย ถ้าเขาขาดเราก็็ึควรให้คำแนะนำหรือช่วยอบรม

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 15 February 2013 - 09:03 AM

ระวัง Supplier ที่เรา Order น้อยๆให้ดีนะครับ  เค้าอาจไม่เต็มใจทำชักเท่าไร  วางหมากไว้ให้ดีนะครับ

#8 kritcha

kritcha

Posted 15 February 2013 - 09:29 AM

ฝากนิดหนึ่งการเอาอะไรไปใน Supllier ทำเราต้องก่อนอยู่แล้ว หรือ มีตัวอย่างไปให้เขาดู รวมถึงควรทำความเข้าใจว่าเราต้องการอะไร ทำไมต้องทำ เป้าหมายที่ได้คือประโยชน์ร่วมกัน ระมัดระวังนิดหนึ่งเพราะบางองค์กรก็ไม่ได้มีความรู้่มากมาย ถ้าเขาขาดเราก็็ึควรให้คำแนะนำหรือช่วยอบรม

ขอบคุณครับ

#9 kritcha

kritcha

Posted 15 February 2013 - 09:30 AM

ระวัง Supplier ที่เรา Order น้อยๆให้ดีนะครับ  เค้าอาจไม่เต็มใจทำชักเท่าไร  วางหมากไว้ให้ดีนะครับ

เหมือนตาเห็นเลยครับ ขอบคุณครับ

#10 DooK

DooK

Posted 15 February 2013 - 12:59 PM

คิดเรื่องของ "ผลประโยชน์ต่างได้" หรือ Mutual Benefit ตามหัวใจสำคัญ 8 ประการของ ISO 9001 และ QMS อื่นๆ ไว้ด้วยนะครับ

มันต้อง Win-Win ถึงจะอยู่ร่วมกันได้ครับ

ลายเซ็น

#11 kritcha

kritcha

Posted 15 February 2013 - 03:36 PM

คิดเรื่องของ "ผลประโยชน์ต่างได้" หรือ Mutual Benefit ตามหัวใจสำคัญ 8 ประการของ ISO 9001 และ QMS อื่นๆ ไว้ด้วยนะครับ

มันต้อง Win-Win ถึงจะอยู่ร่วมกันได้ครับ

ขอบคุณครับ ..^^

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users