Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ควบคุมเครื่องมือวัด

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 QAD-ISO

QAD-ISO

Posted 18 March 2013 - 03:57 PM

พอดีสงใสเกี่ยวกับ calibration

1. การตั้ง KPI ที่ดีควรกำหนดช่วงเวลาในการส่งสอบเทียบยังไงค่ะ  จำเป็นที่จะต้องตรงวันเป๊ะๆ ไหม

2. หากเครื่องมือเกิดเสียหายจนใช้งานต่อไม่ได้  เราต้องทำเอกสาร หรือ หลักฐานประกอบอย่างไรคะ

ต้องรบกวนพี่ๆ ในห้องด้วยนะคะ   ถ้ามีเอกสารที่พอจะแนะนำ  รบกวนส่งข้อมูลให้น้อง ด้วยค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 March 2013 - 05:10 PM

พอดีสงใสเกี่ยวกับ calibration

1. การตั้ง KPI ที่ดีควรกำหนดช่วงเวลาในการส่งสอบเทียบยังไงค่ะ  จำเป็นที่จะต้องตรงวันเป๊ะๆ ไหม

2. หากเครื่องมือเกิดเสียหายจนใช้งานต่อไม่ได้  เราต้องทำเอกสาร หรือ หลักฐานประกอบอย่างไรคะ

ต้องรบกวนพี่ๆ ในห้องด้วยนะคะ   ถ้ามีเอกสารที่พอจะแนะนำ  รบกวนส่งข้อมูลให้น้อง ด้วยค่ะ

1. กำหนด Schedule เป็นเดือนที่ต้องสอบเทียบจะ control ไ้ด้ง่ายกว่า

2. ให้ทำอยู่ในเอกสารการประเมินผลการสอบเทียบเลยครับว่าไม่ผ่าน ใช้งานต่อไม่ได้ จากนั้นตัดออกจากบ/ช เครื่องมือวัดที่ต้องสอบเทียบ และแสดงสถานะห้ามใช้ที่เครื่องมือดังกล่าว

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 18 March 2013 - 07:46 PM

1. กำหนด Schedule เป็นเดือนที่ต้องสอบเทียบจะ control ไ้ด้ง่ายกว่า

2. ให้ทำอยู่ในเอกสารการประเมินผลการสอบเทียบเลยครับว่าไม่ผ่าน ใช้งานต่อไม่ได้ จากนั้นตัดออกจากบ/ช เครื่องมือวัดที่ต้องสอบเทียบ และแสดงสถานะห้ามใช้ที่เครื่องมือดังกล่าว

ขอบคุณครับพี่่ป๊อป

#4 QAD-ISO

QAD-ISO

Posted 19 March 2013 - 09:39 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ

1. กำหนดการสอบเทียบในเดือนนั้น สมมุติว่า  2012 calibration วันที่  15 Mar  แผนปีถัดมา 2013 เราก็กำหนด  Mar เช่นเดิม

แต่ด้วยการรอคิว หรืออะไรก็ตาม ทำให้  วันที่สอบเทียบ ออกไปเป็น  28 Mar-13   แบบนี้ก้ไม่ถือว่าหลุด Due เดือนนั้น และได้ตามแผนใช่ไหมคะ    ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

Banana

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 19 March 2013 - 09:48 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ

1. กำหนดการสอบเทียบในเดือนนั้น สมมุติว่า  2012 calibration วันที่  15 Mar  แผนปีถัดมา 2013 เราก็กำหนด  Mar เช่นเดิม

แต่ด้วยการรอคิว หรืออะไรก็ตาม ทำให้  วันที่สอบเทียบ ออกไปเป็น  28 Mar-13   แบบนี้ก้ไม่ถือว่าหลุด Due เดือนนั้น และได้ตามแผนใช่ไหมคะ    ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

Banana

ถูกต้องแล้วครับยังถือว่าอยู่ใน Due ดังกล่าวอยู่ แต่ผมว่าก่อนวันที่ Cal ครั้งก่อนน่าจะเหมาะสมกว่าครับ เพราะหากเลย Due ที่กำหนด Cal ไปจะถือว่าหลังจากวัน Next Cal แล้วต้องกลับมาทวนสอบผลิตภัณฑ์อีกนะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 Kornpong

Kornpong

Premium Member

• Power Members

Posted 19 March 2013 - 05:20 PM

ผมเคยมีประสบการณ์ตรงเลยครับ เคยโดน CAR ครับ ความหมายก็คือ ถ้า Due สอบเทียบ 15 Mar 13 แต่เรา Cal 28 Mar 13 ในช่วง 15-27 Mar เราใช้เครื่องมือที่ใบ Certificate หมดอายุครับ

#7 CPU

CPU

Supreme Member

• Power Members

Posted 19 March 2013 - 06:51 PM

- ในการวางแผนการสอบเทียบ ส่วนใหญ่แล้วจะวางแผนก่อนถึงกำหนดวันสอบเทียบ

ของเครื่องมือวัด ประมาณ 0.5 - 1.0 เดือน ครับ

- แต่ถ้าช่วงเวลาที่เราส่งเครื่องมือวัดไปสอบเทียบ แล้วไม่ได้ใช้เครื่องมือวัด

ดังกล่าว ก็ยัง OK ครับ เช่น เครื่องชั่งรถบรรทุก มีการปิดซ่อม (ไม่มีการใช้งาน)

แต่ในเดือนนั้นเป็นเวลาที่ครบกำหนดสอบเทียบ แต่เราไปสอบเทียบในเดือน

ถัดไป ก็ยัง OK ครับ

- แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้เครื่องมือวัด ดังกล่าวแล้วพบว่า ผลการสอบเทียบ "ผ่าน"

โดยที่ไม่มีการปรับแต่งเครื่องมือวัด ก็ยัง OK ครับ

- แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้เครื่องมือวัด ดังกล่าวแล้วพบว่า ผลการสอบเทียบ "ไม่ผ่าน"

กรณีนี้ ต้องมีการกำหนดแนวทางในการดำเนินงานว่าจะต้องปฏิบัติอย่างไร?

กับสินค้า/ผลิตภัณฑ์ที่ผ่านการทดสอบ/ตรวจสอบโดยเครื่องมือวัด ดังกล่าวนี้ ครับ

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users