Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องจำนวนตัวอย่างในการทำ Cpk ,Ppk

Cpk Ppk

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Teerasak Tongparsan

Teerasak Tongparsan

Super Member

Posted 20 March 2013 - 10:44 AM

รบกวนเพื่อนๆผู้รู้หน่อยครับ

1.อยากทราบถึงจำนวนในการเก็บตัวอย่างการทำ Cpk ,Ppk ครับว่าโดยทั่วไปควรเก็บมากน้อยแค่ไหนจึงจะเหมาะสม

2.พอมีมาตรฐานตัวไหนอ้างอิงบ้างครับ

รบกวนด้วยครับ

#2 Kornpong

Kornpong

Premium Member

• Power Members

Posted 20 March 2013 - 04:48 PM

โดยทั้วไปการทำ Ppk จะเก็บตัวอย่างอย่างน้อยประมาณ 30 ชิ้นครับ ส่วน Cpk จะเก็บชิ้นงานตัวอย่าง Sub-group ละประมาณอย่างน้อย 3 ชิ้นและเก็บประมาณ 30-31 Sub-group ครับประมาณนี้ครับที่ใช้กันทั้วไป

#3 Angcapol Chamchawalit

Angcapol Chamchawalit

Posted 21 March 2013 - 07:59 AM

ตามเงื่อนไขใน PPAP การประเมิน Ppk ช่วง Trial Run ต้องใช้ 100 ชิ้นครับ
แต่โดยทั่วไปจะใช้กันที่ิ 30 ~ 50 ชิ้น (ควรดู CSR ลูกค้าประกอบด้วย)
ส่วน Cpk จะประเมินช่วง Mass Production ต้องมี 25-30 กลุ่มข้อมูล
หรือต้องมีข้อมูลรวมกัน 100 ข้อมูล เช่น หากสุ่มกลุ่มละ 5 ชิ้น ต้องสุ่มทั้งหมด 20 กลุ่ม
5x20 = 100 ชิ้น หรือ 100 ข้อมูลพอดีครับ

#4 QMR_PAO

QMR_PAO

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 March 2013 - 08:05 AM

ตามเงื่อนไขใน PPAP การประเมิน Ppk ช่วง Trial Run ต้องใช้ 100 ชิ้นครับ
แต่โดยทั่วไปจะใช้กันที่ิ 30 ~ 50 ชิ้น (ควรดู CSR ลูกค้าประกอบด้วย)
ส่วน Cpk จะประเมินช่วง Mass Production ต้องมี 25-30 กลุ่มข้อมูล
หรือต้องมีข้อมูลรวมกัน 100 ข้อมูล เช่น หากสุ่มกลุ่มละ 5 ชิ้น ต้องสุ่มทั้งหมด 20 กลุ่ม
5x20 = 100 ชิ้น หรือ 100 ข้อมูลพอดีครับ

กระจ่างเลยครับ  อาจารย์ อังคพล ชัดเจนมากๆ 

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#5 Teerasak Tongparsan

Teerasak Tongparsan

Super Member

Posted 21 March 2013 - 04:28 PM

ปกติ ที่บริษัทใช้อยู่ที่ 30 - 100  เหมือนที่เพื่อนๆพี่ๆ แนะนำมาครับ

แต่มีข้อสงสัยเพิ่มเติม ว่าข้อมูลดังกล่าวพวกนี้ มีระบุไว้ในข้อกำหนด หรือมาตรฐานตัวไหนหรือปล่าวครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และเป็นประโยชน์ครับ

#6 Angcapol Chamchawalit

Angcapol Chamchawalit

Posted 21 March 2013 - 06:13 PM

ปกติ ที่บริษัทใช้อยู่ที่ 30 - 100  เหมือนที่เพื่อนๆพี่ๆ แนะนำมาครับ
แต่มีข้อสงสัยเพิ่มเติม ว่าข้อมูลดังกล่าวพวกนี้ มีระบุไว้ในข้อกำหนด หรือมาตรฐานตัวไหนหรือปล่าวครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และเป็นประโยชน์ครับ

PPAP 4th Edition

#7 sart.red

sart.red

Posted 23 March 2013 - 09:34 AM

พอได้ไหม ละเอียดดี...ทำให้คนที่ไม่ใช่ ด้านนี้เข้าใจง่ายดี...

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users