Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือเรื่อง SPC หลักการคำนวณเส้น Control Limit

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 AonMeena

AonMeena

Posted 21 March 2013 - 11:08 AM

สวัสดีค่ะ มีเรื่องขอความช่วยเหลือเรื่อง SPC เรื่องการคำนวณเส้น Control Limit (การปรับปรุงแผนภูมิควบคุุม)

1.  ในกรณีที่ค่า Xbar out of control ในการคำนวนเส้น control limit จะต้องตัดค่าออกใช่หรือไม่ค่ะ 

2.  ถ้าข้อ 1 ตัดค่าออกแล้วที่ RChart ต้องตัดด้วยใช่หรือไม่ค่ะ

3.  ในกรณีที่ค่าที่ Xbar  อยู่ในเส้น Control limit แต่ที่ RChat มีเส้น out of control จะทำอย่างไรค่ะ

รบกวนเพื่อสมาชิกช่วยเหลือด้วยค่ะ

#2 thaioem

thaioem

Posted 21 March 2013 - 06:13 PM

ส่งโจทย์มาเลยที่ thaioem@gmail.com ผมสอนมาหลายปี หากเป็นงานกลีงจะง่าย จากนิพนธ์ ที่ปรึกษา oem www.thaioem.com

#3 AonMeena

AonMeena

Posted 21 March 2013 - 10:24 PM

ขอบคุณมากค่ะ  แต่ว่ายังไม่มีโจทย์ตอนนี้  อยากทราบโดยหลักการคำนวณค่ะ เนื่องจากต้องส่งสูตรการคำนวณให้กับทีม IT จัดทำโปรแกรม Xbar-R Chart ให้

บริษัทผลิตภัณฑ์เป็นแผ่น PCB (Printed Circuit Board) ค่ะ

ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users