Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

วิธีการคำนวนหา PPM

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 เต็มใจ

เต็มใจ

Super Member

Posted 02 May 2013 - 07:47 PM

รบกวนสอบถามการคำนวนหาค่า PPM ค่ะ..
ถ้าเราต้องการคำนวนหา PPM จากเรื่อง customer claim เราต้องคำนวนจาก จำนวนของเสียจากลูกค้า
หรือต้องคำนวนจากจำนวนครั้งของการ claim จากลูกค้าค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 02 May 2013 - 08:00 PM

ความเห็นส่วนตัว ของผมที่ทำงานสาย Food นะครับ

ผมวัดเป็นจำนวน Claim หรือจำนวน Complaint ต่อ Selling Unit ครับ

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 May 2013 - 08:11 PM

รบกวนสอบถามการคำนวนหาค่า PPM ค่ะ..
ถ้าเราต้องการคำนวนหา PPM จากเรื่อง customer claim เราต้องคำนวนจาก จำนวนของเสียจากลูกค้า
หรือต้องคำนวนจากจำนวนครั้งของการ claim จากลูกค้าค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

ปกติคำนวณจากจำนวนชิ้นงานที่เขาเคลมเรามาครับ เทียบกับจำนวนชิ้นงานทั้งหมดที่เราส่งไปให้เขาครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 เต็มใจ

เต็มใจ

Super Member

Posted 02 May 2013 - 08:40 PM

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ
งั้นแปลว่าคำนวนจากจำนวนของเสีย ใช่ไม๊ค่ะ

ปกติคำนวณจากจำนวนชิ้นงานที่เขาเคลมเรามาครับ เทียบกับจำนวนชิ้นงานทั้งหมดที่เราส่งไปให้เขาครับ

#5 น้องหน้าใส

น้องหน้าใส

Premium Member

• Power Members
  • Interests:GFSI, GO

Posted 02 May 2013 - 10:28 PM

ของผมคำนวนจากสัดส่วนของจำนวน complaint ต่อ 1000 ตันของยอดสินค้าชิ้นนั้นทั้งหมดครับ :lol2:

沒有人可以做的一切永遠是對的  :lol2: 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users