Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำ ขอคำปรึกษางานปั๊มร้อน (Forging)

Forging

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Pphu

Pphu

Super Member

Posted 26 December 2012 - 10:41 AM

ถึงท่านผู้มีประสบการณ์ ท่านผู้ชำนาญงานปั๊มร้อน (Forging) ครับผม คือว่า
งานปั๊มร้อนของบริษัทผมใช้น้ำมันเตาเป็นเชื่อเพลิงในการให้ความร้อนแท่งเหล็ก
และก็จะมีเศษสเกลฝั่งอยู่กับชิ้นงาน ซึ่งการ QC ระหว่างผลิตนั้นไม่เจอปัญหา เนื่องจาก
พนักงาน QC ใช้แปลงลวดเหล็กขัดเพื่อตรวจเช็ค Appearance ก็ขัดไม่ออกจะเห็นสภาพผิวงาน
ก็ตอนยิงทราย (Shot Blast) ถ้าการ QC ระหว่างผลิตไม่เจอแล้วก็จะทำให้งาน NCP ปัญหานี้เยอะ
มากต้องทำการซ่อมผิว ครับผม

ท่านผู้มีประสบการณ์ ท่านผู้ชำนาญงานปั๊มร้อน (Forging) ครับ พอจะมีเครื่องมือ อุปกรณ์อะไรดีดี
กว่าการใช้แปลงขดลวดขัด มาแนะนำบ้างไหมครับผม

#2 cnc_tor

cnc_tor

Posted 29 April 2013 - 06:53 PM

งานHammerผมเห็นทางฝ่ายผลิตจะเป่าสเกลก่อนที่จะขึ้นรูปครับ(แต่อย่าเป่านานละ)

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 April 2013 - 07:16 PM

งานHammerผมเห็นทางฝ่ายผลิตจะเป่าสเกลก่อนที่จะขึ้นรูปครับ(แต่อย่าเป่านานละ)

คำถามนี้ผ่านมาสี่เดือนแล้วครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users