Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การขอรับรองระบบ GMP กับ HACCP

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 jeje

jeje

Super Member

• Power Members

Posted 03 May 2013 - 01:36 PM

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน

ต้องขอความช่วยเหลือหน่อยนะค่ะ โรงงานที่สามารถขอการรับรอง ระบบ GMP กับ HACCP ของเมืองไทย มีกฏหมายระบุอย่างชัดเจนไหมค่ะ ว่าสามารถรับรองโรงงานอุตสาหกรรมประเภทใดบ้าง  แล้วถ้าเป็นลักษณะโรงงานแบบถนอมอาหาร เช่น สารกันชื้น สารดูดซับอ๊อกซิเจน ซึ่งไม่ได้สัมผัสโดยตรง จำเป็นหรือไม่ค่ะ หากต้องการยืนยันสามารถติดต่อหน่วยงานราชการที่ใดได้บ้างค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบทุกคำตอบค่ะ

yingjeje

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 03 May 2013 - 05:23 PM

การขอรับรองระบบ GMP HACCP จากหน่วยงานราชการ เท่าที่ผมเคยมีประสบการณ์ติดต่อกับ สาธารณสุขจังหวัดต่างๆ และจาก อย. ส่วนกลาง

เค้าไม่ให้การรับรองที่เป็นธุรกิจอื่นๆ ที่ไม่ใช่อาหารครับ ด้วยข้อจำกัดบางประการ

แต่หากคุณต้องการให้หน่วยรับรองเอกชนรับรองระบบของคุณนั้น สามารถทำได้ครับ

ขอบคุณ

#3 so_cool

so_cool

Premium Member

Posted 03 May 2013 - 05:48 PM

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน

ต้องขอความช่วยเหลือหน่อยนะค่ะ โรงงานที่สามารถขอการรับรอง ระบบ GMP กับ HACCP ของเมืองไทย มีกฏหมายระบุอย่างชัดเจนไหมค่ะ ว่าสามารถรับรองโรงงานอุตสาหกรรมประเภทใดบ้าง  แล้วถ้าเป็นลักษณะโรงงานแบบถนอมอาหาร เช่น สารกันชื้น สารดูดซับอ๊อกซิเจน ซึ่งไม่ได้สัมผัสโดยตรง จำเป็นหรือไม่ค่ะ หากต้องการยืนยันสามารถติดต่อหน่วยงานราชการที่ใดได้บ้างค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบทุกคำตอบค่ะ

yingjeje

หมายถึงการรับรองโดยหน่วยงานราชการหรือค่ะ หากเป็นกฎหมาย อย ยังไม่มีระบุบังคับว่าต้องทำ GMP-HACCP ค่ะ  มีเพียงประกาศฯที่กำหนดในเรื่องของคุณภาพหรือมาตรฐานความปลอดภัยค่ะ แต่สารกันชื้นต้อองมีการแสดงฉลากและขึ้นทะเบียนตำรับอาหารค่ะ (เลข อย 13 หลัก)

http://iodinethailan...lityProtect.pdf

ส่วนในเรื่องการขอรับรองระบบ GMP-HACCP สามารถตรวจรับรองกับ CB เอกชน ได้ค่ะ เท่าที่ทราบบริษัทผลิตซิลิกาเจล ที่ระยอง ขอการรับรอง GMP-HACCP จาก Moody ค่ะ

#4 so_cool

so_cool

Premium Member

Posted 03 May 2013 - 05:50 PM

การขอรับรองระบบ GMP HACCP จากหน่วยงานราชการ เท่าที่ผมเคยมีประสบการณ์ติดต่อกับ สาธารณสุขจังหวัดต่างๆ และจาก อย. ส่วนกลาง

เค้าไม่ให้การรับรองที่เป็นธุรกิจอื่นๆ ที่ไม่ใช่อาหารครับ ด้วยข้อจำกัดบางประการ

แต่หากคุณต้องการให้หน่วยรับรองเอกชนรับรองระบบของคุณนั้น สามารถทำได้ครับ

ขอบคุณ

เหตุผลตามที่พี่โอ๋ ชี้แจ้งมาเลยค่ะ  ^^

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 03 May 2013 - 05:52 PM

ขอบใจน้อง เอ้  ที่เข้ามาช่วย Support ครับ

#6 jeje

jeje

Super Member

Posted 04 May 2013 - 07:28 AM

ขอบคุณค่ะ ที่ช่วยตอบคำถาม

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users