Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เอกสาร Rev. เก่าๆไม่มี

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 Deeh

Deeh

Supreme Member

• Power Members

Posted 10 May 2013 - 02:42 PM

รบกวนสอบถาม คือ QP ของ Dcc ได้กำหนดไว้ว่าต้องมีเอกสารล้าสมัยจัดเก็บไว้อย่างน้อย 1 Rev. เช่น มี Rev.01 .ใช้ในปัจจุบัน ซึ่งเราต้องมีเอกสารตัวจริงของ Rev.00 เก็บไว้และประทับตรา  แต่พอมาดูของจริง พระเจ้าช่วย!! ตั้งแต่ทำระบบมาไม่มีเก็บของเก่าเลยสักฉบับ ทั้งที่ Revise ไปแล้วเกือบพันชุด ถ้าเป็นเหตุการณ์อย่างนี้ก่อนที่ auditor มาตรวจเรา มีแนวทางไหนบ้างค่ะ ที่จะแก้ไข ใครรู้ช่วยบอกที???

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 May 2013 - 03:06 PM

ในฉบับล่าสุดมีบันทึกรายละเอียดหรือเนื้อหาของการแก้ไข Rev. ก่อนหน้านั้นไหมครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Deeh

Deeh

Posted 10 May 2013 - 06:47 PM

มีแค่ QP ค่ะ แต่ตัวอื่นไม่มีสักอย่างแม้แต่ Amendment ก็ไม่มีค่ะ :sadno:

#4 iso_man

iso_man

Posted 10 May 2013 - 07:19 PM

5555 ก็แก้ QP ซิครับว่าไม่ต้องเก็บฉบับเก่าไว้ก็ได้ ว่าแต่ใน File มีป่าวครับที่เป็น Rev.เดิม

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 10 May 2013 - 09:12 PM

รบกวนสอบถาม คือ QP ของ Dcc ได้กำหนดไว้ว่าต้องมีเอกสารล้าสมัยจัดเก็บไว้อย่างน้อย 1 Rev. เช่น มี Rev.01 .ใช้ในปัจจุบัน ซึ่งเราต้องมีเอกสารตัวจริงของ Rev.00 เก็บไว้และประทับตรา  แต่พอมาดูของจริง พระเจ้าช่วย!! ตั้งแต่ทำระบบมาไม่มีเก็บของเก่าเลยสักฉบับ ทั้งที่ Revise ไปแล้วเกือบพันชุด ถ้าเป็นเหตุการณ์อย่างนี้ก่อนที่ auditor มาตรวจเรา มีแนวทางไหนบ้างค่ะ ที่จะแก้ไข ใครรู้ช่วยบอกที???

ในกรณีอย่างงี้ ผมก็เคยเจอนะครับ ตอนไป Audit Supplier ในเรื่องของการควบคุมเอกสารในเรื่องของการยกเลิกการใช้เอกสาร แต่ก็บอกว่าเมื่อมีการทำลายเอกสารไปแล้ว ก็จะทำการบด หรือทำลายไประบุไว้ใน Procedure เห็นมี Certificate ของ TOV NORD. ก็ไม่ผิดไรนี้ครับ แก้ QP ระบุตามที่เจอปัญหา ก็จบ

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#6 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 10 May 2013 - 10:43 PM

ในกรณีอย่างงี้ ผมก็เคยเจอนะครับ ตอนไป Audit Supplier ในเรื่องของการควบคุมเอกสารในเรื่องของการยกเลิกการใช้เอกสาร แต่ก็บอกว่าเมื่อมีการทำลายเอกสารไปแล้ว ก็จะทำการบด หรือทำลายไประบุไว้ใน Procedure เห็นมี Certificate ของ TOV NORD. ก็ไม่ผิดไรนี้ครับ แก้ QP ระบุตามที่เจอปัญหา ก็จบ

CB เค้า อาจจะยังไม่ได้สุ่มดูเรื่อง Document Control ก็อาจจะเป็นได้นะครับ อย่าเพิ่งสรุปไปเองว่า เห็น Certificate CB แล้วไม่ผิดอะไร

ทำแบบที่พี่ป๊อป แนะนำน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

#7 Teerasak Tongparsan

Teerasak Tongparsan

Super Member

Posted 11 May 2013 - 04:01 PM

ถ้าสิ่งที่ปฎิบัติอยู่ตอนนี้ ไม่ตรงกับ QP กำหนดไว้ ก็อาจแก้ไข QP

แต่อย่าลืมพิจารณาด้วยนะครับว่าวัตถุประสงค์ที่ QP ระบุให้เก็บเอกสารล้าสมัยไว้อย่างน้อย 1 Rev. นั้นเพื่ออะไร และมีประโยชน์ต่อระบบเรายังไง 

ความคิดเห็นส่วนตัว (เน้นนะครับ ส่วนตัว) เพราะถึงแม้ถ้าไม่ได้เก็บเอกสารที่ล้าสมัยไว้ แต่สามารถระบุได้ว่า เอกสารที่ใช้อยู่เป็นปัจจุบัน ไม่ซ้ำซ้อน และไม่เสี่ยงที่จะส่งผลกระทบถึงระบบคุณภาพ ก็น่าจะเพียงพอครับ (หรือปล่าว)

#8 Deeh

Deeh

Posted 13 May 2013 - 09:22 AM

5555 ก็แก้ QP ซิครับว่าไม่ต้องเก็บฉบับเก่าไว้ก็ได้ ว่าแต่ใน File มีป่าวครับที่เป็น Rev.เดิม

File ก็ไม่มีค่ะ ไม่เหลือหลักฐานเดิมเลย :lol2:

#9 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

Posted 28 May 2013 - 12:10 PM

หุหุ ของผมก็มีครับ แต่หายไปแค่บางฉบับ

เขาแก้กันโดยไป Rev. ฉบับปัจจุบันให้เป็น Rev. ใหม่

แค่นั้นเอง

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users