Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องฝุ่นควันกับgmp

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 littletle

littletle

Posted 29 April 2013 - 10:44 AM

ตอนนี้อยู่ในช่วงปรับปรุงโรงงานเพื่อเตรียมตัวเข้าสู่มาตราฐาน gmp ค่ะ แต่ปัญหาที่พบตอนนี้คือ ฝุ่นควันเยอะมากค่ะ เลยอยากสอบถามว่าจะแก้ปัญหานี้ยังไงดี ให้อยู่ในมาตราฐาน  gmp ได้? ควรจะติดพัดลมดูดอากาศมั้ยคะ? แล้วสามารถติดพัดลมกรองอากาศได้หรือไม่?  หรือว่าควรจะติดเป็นระบบกรองอากาศไปเลย?

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

#2 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 April 2013 - 01:42 PM

คุณต้องมีความรู้ & ศึกษารายละเอียดเรื่องของการทำ Clean room ในโรงงานอุตสาหกรรม ลอง Download รายละเอียดของ Clean room จาก Link นี้ไปอ่านดู เพื่อนำความรู้ที่ได้ไปประยุกต์ใช้ครับ

http://www.safety-st...4114 unit 8.pdf

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 littletle

littletle

Posted 29 April 2013 - 04:31 PM

ขอบคุณมากค่ะ จะศึกษาเรื่อง cleanroom ต่อไปนะคะ แต่ลิ้งค์โหลดไม่ได้อะ :cry:

#4 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 29 April 2013 - 04:47 PM

ขอบคุณมากค่ะ จะศึกษาเรื่อง cleanroom ต่อไปนะคะ แต่ลิ้งค์โหลดไม่ได้อะ :cry:

งั้นลอง Download ที่ Link นี้ครับ https://docs.google....KjNIbTEcR5g4mNw

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 29 April 2013 - 05:51 PM

ผุ่น ควัน  มาจากที่ไหน  กำจัดได้หรือไม่  หากไม่สามารถ

ใช้อีกมุมมองหนึ่งนะครับ  ควรจัดทำให้ห้องที่มีกิจกรรมการผลิต  มีการ Supply ด้วยอากาศที่สะอาด  โดยการ Supply อากาศจากส่วนกลาง

ด้วยระบบ AHU ซึ่งอาจเลือกใช้ Air Filter ที่มีระดับการกรอง Particle ในระดับต่างๆที่เหมาะสม

#6 littletle

littletle

Posted 30 April 2013 - 01:38 PM

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ เดี๋ยวจะตรวจสอบว่าฝุ่นมาจากไหนค่ะ

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 30 April 2013 - 07:24 PM

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ เดี๋ยวจะตรวจสอบว่าฝุ่นมาจากไหนค่ะ

หาเร็ว เร็วนะครับ โรงงานของคุณพี่เอง น่าจะหาได้ไม่ยาก คุณพี่ทำได้ ผมเชื่ออย่างนั้น

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 11 May 2013 - 03:22 PM

พบ Root Cause หรือยัง

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users