Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เรื่องของตรายางครับ

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 champ2528

champ2528

Posted 20 May 2013 - 12:08 PM

อยากทราบว่าตรายางนี่เราต้องสั่งทั้งหมดอันครับ

อะไรบ้าง...(พอดีที่บริษัทเพิ่งจัดทำระะบบ ISO 9001 )

ตอนนี้เท่าที่รู้นะครับ

1. จะมีคำว่า COPY BY QS   ,  UNCONTROL DOCCUMENT , CANCELLED DOCCUMENT

แล้วมีตัว ที่Stamp เอกสารภายในภายนอกครับ อยากรู้ว่ามีอะไรอีกบางครับ

2.ตราStamp ข้างต้นนี่ต้อง เปลี่ยน y เป็น iแล้วเติม ed หรือเปล่าครับ เช่น  COPY BY QS --> COPIED BY QS  หรือ เติม led เช่น CONTROL DOCCUMENT---> CONTROLLED  DOCCUMENT

หมายเหตุ   ตอนนี้ต้องการทราบด่วนมากครับเพราะยังไม่ไดสั่งทำเลยครับ ถ้าเปลี่ยนนี่ต้องแก้ใขใน procedure อีก รบกวนพี่ๆช่วยผมหน่อยครับ

#2 JJeab

JJeab

Premium Member

• Power Members

Posted 20 May 2013 - 01:55 PM

ตรายางควบคุมเอกสารมีเพิ่มเติมที่คุณบอกคือ ถ้าเป็น Engineering document และเอกสารภายนอก ต้องมี DCC/ISO/QS "RECEIVED"  "SEEN" แล้วแต่จะเรียกนะ 

#3 champ2528

champ2528

Posted 20 May 2013 - 02:49 PM

แล้วเรื่องการเติม ed ล่ะครับ...จำเป็นมั๊ยที่บริษัทเค้าเคร่งมากเลย ผมก็ไม่รู้ถามใครดี

#4 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

• Power Members

Posted 20 May 2013 - 04:07 PM

ของผมมีแค่ 2 อันครับ คือ COPY No....... และ Un control Document

ความจำเป็นของตรายาง อยู่ที่ทาง DC หรือ QMR จะกำหนดวิธีการควบคุมไว้ครับ ว่าจะให้มีกี่อัน กี่แบบ และจะใช้เมื่อไร? ข้อกำหนดของมาตรฐาน 4.2.3 ไม่ได้ระบุเรื่องการมีตรายาง ว่าจะต้องมีมาก มีน้อยครับ

#5 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 May 2013 - 09:01 AM

ที่ใช้อยู่หลักๆ ก็มี...

ORIGINAL เอกสารที่แสดงสถานะว่าเป็นเอกสารต้นฉบับ

CONTROLLED เอกสารที่แสดงสถานะว่าเป็นเอกสารสำเนาที่ต้องควบคุม

UNCONTROLLED เอกสารที่แสดงสถานะว่าเป็นเอกสารไม่ต้องควบคุม

CANCELED เอกสารที่แสดงสถานะว่าเป็นเอกสารที่ถูกยกเลิก (สำหรับเอกสารที่เป็นสำเนา)

SUPERSEDED เอกสารที่แสดงสถานะว่าเป็นเอกสารที่ถูกแทนที่ด้วยเอกสารตัวใหม่ (สำหรับเอกสารที่เป็นต้นฉบับ)

แล้วก็ยังมี...

FOR INFORMATION

SUPPORTING DOCUMENT 

....

ลองนำไปพิจารณาปรับใช้ดูนะคะ  :lol2:

มล

#6 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 21 May 2013 - 09:07 AM

เพิ่มเติมอีกนิด

สำหรับวิธีการใช้ว่าใช้เมื่อใด อย่างไร มลได้ระบุอยู่ในระเบียบปฏิบัติเรื่องการควบคุมเอกสารค่ะ

#7 champ2528

champ2528

Posted 22 May 2013 - 12:09 PM

ขอบคุณมากๆจริงๆนะครับทุกคนครับ

#8 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 22 May 2013 - 12:47 PM

อย่าลืมทำตรายาง 

เมาไม่ขับ แล้วจะกลับยังงัย

ด้วยสักอันครับ

#9 champ2528

champ2528

Posted 22 May 2013 - 01:54 PM

คุณ Food Safety  มุกนี้ร้ายจริงๆ 555+

ผมไม่กล้าเล่นครับ อิอิ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users