Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างรายงานผลผลิต โรงงานบรรจุภัณฑ์พลาสติกครับ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 a33ssr19

a33ssr19

Posted 11 June 2013 - 02:04 PM

เป็นฝ่ายบัญชีครับ แต่ที่กำลังคุยกับฝ่ายโรงงานไม่รู้เรื่องในการรายงานผลผลิตครับ ขอความช่วยเหลือตัวอย่างรายงานผลผลิต ถ้าเป็นโรงงานบรรจุภัณฑ์พลาสติกจะขอบคุณมากเลยครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 June 2013 - 09:14 PM

คนภายในด้วยกัน น่าจะคุยรู้เรื่องกว่าคนภายนอกหรือข้อมูลจากคนภายนอก รูปแบบการทำงานของตนเอง ย่อมเป็นอัตลักษณ์ของตนเอง ผมคิดถูกหรือเปล่า แต่หากเราเป็นคนใหม่มาทำงานที่องค์กรนี้แล้วไม่รู้รายละเอียดของงานในผลิตโดยเฉพาะข้อมูลตรงส่วนที่ต้องการนี้ เป็นผม ผมก็จะลงไปในพื้นที่แล้วศึกษา+ สอบถาม+ เทคนิควิธีต่างๆที่จะให้ได้ข้อมูลภายในมาครับ

#3 a33ssr19

a33ssr19

Posted 12 June 2013 - 08:00 AM

ปัญหาคือ ฝ่ายวางแผนการผลิตที่นี่บอกว่าไม่ใช่หน้าที่วางแผน ในเมื่อจะต้องไปประกอบงบการเงิน ก็เป็นหน้าที่บัญชีต้องทำเอง ถ้าเรื่องถึงฝ่ายบริหารก็แจ้งว่าทำอยู่ ปัญหาคือ จริงๆไม่ใช่แค่เรื่องฟอร์มเอกสารครับ เริ่มตั้งแต่วางแผนบอกไม่ใช่หน้าที่ แต่เท่าที่ผมสอบถามเพื่อนโรงงานอื่น ทั้งหมดก็ระบุว่าถ้ามีวางแผนก็หน้าที่วางแผน ถ้าไม่มีก็หน้าที่ผลิต ถามว่าเอกสารมีไหม คือ วางแผนที่นี่ทำใบรายงานการผลิตเป็นรายPOให้ แต่ไม่สรุปเป็นรายเดือนให้ครับ บัญชีต้องไปสรุปเองจากการ์ดสินค้าทุกเดือน แต่ตอนนี้กำลังจะส่งหน้ารายงานเพื่อเขียนERP เลยกลายเป็นบัญชีต้องมาเคลียร์กับโปรแกรมเมอร์เอง

ปล.ผมทำงานที่นี่มา หลายปีแล้วครับ แต่ปัญหาก็เป็นแบบนี้ตลอด แต่ถ้ารายงานนี้ออกจากERPได้ จะรายงานโดยฝ่ายวางแผน เอวังด้วยประการฉะนี้ครับ

ตัวร่างของผมมีไว้แล้ว แต่อยากได้ตัวอย่างเป็นแนวทางครับ ก่อนส่งให้โปรแกรมเมอร์ครับ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 12 June 2013 - 08:36 AM

ตอบยากมากเลยครับอ่านแล้วก็ยังงงอยู่แสดงว่าไม่มี KPI วัดประสิทธิภาพของการวางแผนผลิต รวมถึงไม่มีการ Monitor การผลิต รูปแบบถึงไม่มี แต่ละที่รูปแบบไม่เหมือนกันหรอกครับ ตัวอย่างเช่นบางทีกำำหนดแผนการผลิตในแต่ละวัีนในแต่ละ Process เป็นจำนวนชิ้นงาน/นน.ที่ควรได้ โดยมี Leadtime เข้ามาเป็นตัว control ดังนั้น Output ก็ไปเทียบกับ Target ที่ตั้งไว้กับ Leadtime ที่ใช้ไป คิดเป็น Yeild เท่าไรก็ว่ากันไป มี NC เท่าไีรก็สรุปออกมา จริงๆเป็นหน้าที่วางแผนละครับที่ต้องสรุปงานแต่ละแผนที่ออกไป
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 a33ssr19

a33ssr19

Posted 12 June 2013 - 08:55 AM

Monitor การผลิตมีแต่ไม่ครบครับ จริงๆแค่ขั้นตอนเดียวด้วยครับ ตอนนี้ก็เลยรอERPกันอย่างเดียวเลย ซึ่งจริงๆก็ตอบเหตุผลกับบริษัทไปประมาณนี้ละครับ แต่งานบัญชีโดยเฉพาะต้นทุนมันขาดข้อมูลตรงนี้ ก็ต้องไปทำเองเขียนไฟล์Excelให้โรงงานบันทึกให้ สงสัยจะต้องส่ง ร่างรายงานตามความเข้าใจของผมและอาศัยโปรแกรมเมอร์ช่วยละกัน พร้อมแจ้งบริษัทว่าถ้าในอนาคตต้องแก้ไขรายงานตรงนี้ รับรู้ไว้ด้วยว่า ไม่ใช่หน้าที่ฝ่ายบัญชีที่ต้องทำเลย แต่เพราะ ไม่มีใครทำและข้อมูลดังกล่าวขาดไม่ได้ บัญชีจึงต้องทำเอง ขอบคุณที่เข้ามาให้ข้อมูลกันนะครับ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 12 June 2013 - 05:52 PM

ไม่ทราบว่า สามารถรายงานปัญหาหรือสิ่งที่ไม่ได้รับการ Support ต่างๆเหล่านี้ให้กับผู้บริหารสูงสุดได้ทราบบ้างหรือไม่ ผู้บริหารที่สูงกว่าน่าจะช่วยได้นะเรื่องนี้ ในเรื่องการสั่งการ หรือการขอให้มีความร่วมมือระหว่างแผนก ฝ่าย กัน จะได้ทำงานต่อกันได้ ไม่รู้สิผมคิดวิธีการง่ายๆแบบนี้นะ

#7 a33ssr19

a33ssr19

Posted 13 June 2013 - 08:15 AM

รายงานทุกสัปดาห์ครับ แต่พอถึงเวลารายงานสรุปทั้งเดือน บอกไม่ใช่หน้าที่ บัญชีต้องไปดึงข้อมูลรับเข้าจากการ์ดสินค้าและไปตรวจสอบกับฝ่ายผลิตเอง ส่วนผู้บริหารก็ให้รอ รายงานจากโปรแกรมERP สุดท้ายเรื่องก็ย้อนกลับมาหาบัญชี เพราะ โปรแกรมเมอร์ก็ไม่เห็นด้วยกับรายงานที่วางแผนทำ เลยมาถามบัญชี ว่าเอาไง ผมก็เลยต้องฟันธง เอาแบบนี้ละ ประเด็นคือ ถ้าต้องมาแก้ไขภายหลังจะมีค่าใช้จ่าย แล้วใครจะรับผิดชอบ ถ้ารายงานนี้ไม่ถูกแก้ไข แต่ผมก็ออกแบบตามข้อมูลที่ปกติบัญชีต้องการจากวางแผน แต่ต้องทำงานเอง บัญชีเสมอตัว

แต่ถ้าต้องถูกแก้ไขละ ใครจะรับผิดชอบ

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 13 June 2013 - 08:02 PM

รายงานทุกสัปดาห์ครับ แต่พอถึงเวลารายงานสรุปทั้งเดือน บอกไม่ใช่หน้าที่ บัญชีต้องไปดึงข้อมูลรับเข้าจากการ์ดสินค้าและไปตรวจสอบกับฝ่ายผลิตเอง ส่วนผู้บริหารก็ให้รอ รายงานจากโปรแกรมERP สุดท้ายเรื่องก็ย้อนกลับมาหาบัญชี เพราะ โปรแกรมเมอร์ก็ไม่เห็นด้วยกับรายงานที่วางแผนทำ เลยมาถามบัญชี ว่าเอาไง ผมก็เลยต้องฟันธง เอาแบบนี้ละ ประเด็นคือ ถ้าต้องมาแก้ไขภายหลังจะมีค่าใช้จ่าย แล้วใครจะรับผิดชอบ ถ้ารายงานนี้ไม่ถูกแก้ไข แต่ผมก็ออกแบบตามข้อมูลที่ปกติบัญชีต้องการจากวางแผน แต่ต้องทำงานเอง บัญชีเสมอตัว

แต่ถ้าต้องถูกแก้ไขละ ใครจะรับผิดชอบ

ขอบคุณที่เล่าให้ฟังครับ กิจการภายในผมขอไม่ยุ่งเกี่ยวก็แล้วกัน ขอให้โชคดีครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users