Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความกรุณารายการตรวจสุขภาพก่อนทำงานและตรวจประจำปีในโรงงานอาหารครับ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 GoKoh

GoKoh

Posted 23 May 2013 - 07:53 AM

ขอความกรุณาจากพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ เนื่องจากพึ่งเข้ามาร่วมงานกับโรงงานผลไม้กระป๋องและหัวหน้างานให้ทำแผนการตรวจร่างกายก่อนเริ่มงานรวมทั้งตรวจสุขภาพประจำปี อยากรบกวนท่านที่มีประสบการณ์ด้านนี้ช่วยแชร์ด้วยครับว่า 1.ตรวจร่างกายก่อนรับเข้าทำงานต้องตรวจอะไรบ้างตามหลักของโรงงานที่ทำธุรกิจอาหาร (โรงงานผมทำผลไม้กระป๋อง) 2.ตรวจสุขภาพประจำปีของพนักงานมีรายการตรวจอะไรบ้างครับตามหลักของโรงงานที่ทำธุรกิจอาหาร ขอบคุณมากครับ

#2 Haleluya505

Haleluya505

Super Member

Posted 23 May 2013 - 08:17 AM

ตอนรับเข้าทำงานก็ต้องตรวจ

1. สมรรถภาพของอวัยวะที่ใช้ในการทำงาน เช่น เป็นแผนกตรวจสอบโดยใช้ตาในการตรวจ สายตาก็ต้องปกติ (โรงงานอาหารส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเอาคนที่ใส่แว่นเข้าทำงานในไลน์ผลิตอาหาร) ไม่บอดสี อะไรประมาณนี้

2. โรคที่ติดต่อต่างๆที่มีโอกาสการเพร่จากพนักงานไปสู่ผลิตภัณฑ์ อันนี้ก็แล้วแต่ว่าแต่ละที่จะวิเคราะห์ของตัวเองยังไงบ้าง

ประจำปี = ก็ตรวจเหมือนตอนรับเข้า ความถี่ของแต่ละตัวที่ต้องตรวจก็ต้องแล้วแต่ความเสี่ยงที่ยอมรับได้ของแต่ละอันตราย

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 23 May 2013 - 08:37 AM

เมื่อรับเข้าทำงาน ก็ต้องจัดให้มีการตรวจร่างกายตามปกติคือการไม่เป็น 5 โรคร้ายแรง

สำหรับโรงงานผลิตอาหารก็ควรจะกำหนดให้มีการตรวจการเป็นพาหะโรคทางเดินอาหารหรือไม่ โดยให้มีการตรวจ stool culture ทั้งนี้เพื่อเป็นการ screen
คนที่จะมาทำงานและลดความเสี่ยงต่อการปนเปื้อนในกระบวนการผลิตได้ (โดยเฉพาะหากโรงงานมีการใช้แรงงานต่างชาติ ยิ่งต้องตรวจ เพราะปกติสุขอนามัย
ของคนงานต่างด้าว อาจจะไม่ดีพอ - คนไทยก็ใช่ว่าจะดีเลิศ ก็ต้องจับตรวจด้วยเช่นกันครับ)

สำหรับการตรวจประจำปี ก็เช่นเดียวกันสิ่งที่เราต้องกำหนดไปคือการตรวจการเป็นพาหะของโรคทางเดินอาหาร

แต่อย่างไรก็ตามสิ่งที่สำคัญกว่าการตรวจโรคปีละครั้ง คือ วิธีการเฝ้าระวังและวิธีการแจ้งเรื่องการเจ็บป่วยในแต่ละวัน
ของการทำงาน ซึ่งจะมีประสิทธิภาพดีกว่าการใช้ผลการตรวจปีละครั้งมาเฝ้าระวังครับ

#4 GoKoh

GoKoh

Posted 23 May 2013 - 12:04 PM

ขอบคุณพี่ Haleluya505 กับพี่ Food Safety มากๆเลยครับ ตัวผมเองอยู่ในธุรกิจอื่นมาโดยตลอดเช่น ปูนซิเมนต์ อิเล็คทรอนิคส์ ไม่เคยอยู่ธุรกิจอาหารมาก่อนเลยเกิดอาการงง พยายามหาข้อกำหนดของ GMP มาอ่านก็พอช่วยให้มองภาพออกบ้าง แต่อย่างไรก็แล้วแต่ความเห็นของทุกท่านที่มีประสบการณ์ด้านนี้มาก่อนช่วยได้มากจริงๆครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 23 May 2013 - 12:11 PM

รับทราบครับ

ยินดีช่วยเหลือ

#6 kornkanok poom

kornkanok poom

Posted 24 May 2013 - 09:40 AM

มีแบบฟอร์มตรวจร่างกายบุคลากรโรงงานเครื่องสำอางไหมค่ะ หรือโรงงานเกี่ยวกับอาหาร ตอนนี้กำลังช่วยอาจารย์หาแต่ไม่เจอเลยค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

ขอบคุณค่าา

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 24 May 2013 - 09:53 AM

มีแบบฟอร์มตรวจร่างกายบุคลากรโรงงานเครื่องสำอางไหมค่ะ หรือโรงงานเกี่ยวกับอาหาร ตอนนี้กำลังช่วยอาจารย์หาแต่ไม่เจอเลยค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

ขอบคุณค่าา

ไม่เข้าใจคำถามครับ  ช่วยถามใหม่ ชัดๆอีกครั้ง

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 24 May 2013 - 10:08 AM

ปกติที่ทำกันนะครับ  เราจะให้โรงพยาบาลมาตรวจพนักงานแล้วทางโรงพยาบาลจะทำรายงานผลการตรวจรายบุคคล

สรุปเป้นรูปเล่มรายงานให้ครับ

ดังนั้นไม่ต้องมีแบบฟอร์มอะไรเลย

เอ  ผมเข้าใจคำถามถูกหรือเปล่าเอ่ย

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users