Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เรื่อง SOP และ Procedure

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 บูริน

บูริน

Posted 16 February 2012 - 04:00 PM

อยากทราบว่าระหว่าง SOP และ Procedure อะไรทำง่ายกว่ากันคะ

เพราะจะยื่นขอ GMP เเล้วคะ เขาบอกต้องมีเจ้าสองตัวนี้ตัวใดตัวหนึ่งคะ

พอจะมีตัวอย่างให้ใช้เป็นเเนวทางำหมคะ ทำเกี่ยวกับแปรรูปอาหารทะเลคะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 16 February 2012 - 04:30 PM

QUOTE(บูริน @ Feb 16 2012, 04:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบว่าระหว่าง SOP และ Procedure อะไรทำง่ายกว่ากันคะ

เพราะจะยื่นขอ GMP เเล้วคะ เขาบอกต้องมีเจ้าสองตัวนี้ตัวใดตัวหนึ่งคะ

พอจะมีตัวอย่างให้ใช้เป็นเเนวทางำหมคะ ทำเกี่ยวกับแปรรูปอาหารทะเลคะ

SOP คือคำย่อของ Standard Operating Procedure แปลเป็นไทยโดยกระเหรี่ยงอย่างผม แปลได้ว่า ระเบียบปฏิบัติงาน

ซึ่งก็ความหมายเดียวกันกับ Procedure ซึ่งภาษาประกิต แปลได้ว่า วิธีการ การปฏิบัติ

แต่ถ้าบอกว่า SSOP นั้นจะหมายถึง Sanitation Standard Operating Procedure ซึ่งจะเป็นระเบียบปฏิบัติในกลุ่มที่เกี่ยวข้องกับ Sanitation

เช่น Cleaning , Personal Hygiene , Pest Control , Water Control เป็นต้น

#3 บูริน

บูริน

Posted 16 February 2012 - 04:44 PM

QUOTE(Food Safety @ Feb 16 2012, 04:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
SOP คือคำย่อของ Standard Operating Procedure แปลเป็นไทยโดยกระเหรี่ยงอย่างผม แปลได้ว่า ระเบียบปฏิบัติงาน

ซึ่งก็ความหมายเดียวกันกับ Procedure ซึ่งภาษาประกิต แปลได้ว่า วิธีการ การปฏิบัติ

แต่ถ้าบอกว่า SSOP นั้นจะหมายถึง Sanitation Standard Operating Procedure ซึ่งจะเป็นระเบียบปฏิบัติในกลุ่มที่เกี่ยวข้องกับ Sanitation

เช่น Cleaning , Personal Hygiene , Pest Control , Water Control เป็นต้น

อืมเเล้วอะไรทำง่ายกว่ากันคะ คือยังไม่มีเอกสารเลย เเต่อยากให้เสร็จเร็วหน่อยก่อนเมษาก้อดีคะ

จะขอ GMP ก่อนพฤษภาคะ

#4 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 16 February 2012 - 04:51 PM

ผมว่ามันก็เหมือนกันนะ จะยากง่าย ต่างกันมั้ยหนอ?....

SOP เป็นภาษาที่ใช้ตามข้อกำหนด GMP ผมว่าจะเรียกสั้นๆ ว่า Procedure คงไม่ผิดกติกา
ลายเซ็น

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 16 February 2012 - 04:53 PM

QUOTE(DooK @ Feb 16 2012, 04:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่ามันก็เหมือนกันนะ จะยากง่าย ต่างกันมั้ยหนอ?....

SOP เป็นภาษาที่ใช้ตามข้อกำหนด GMP ผมว่าจะเรียกสั้นๆ ว่า Procedure คงไม่ผิดกติกา

ใช่ครับ ท่านอาจารย์ใหญ่ smiley-computer005.gif

#6 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 16 February 2012 - 04:59 PM

QUOTE(Food Safety @ Feb 16 2012, 04:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่ครับ ท่านอาจารย์ใหญ่ smiley-computer005.gif

เอ... อาจารย์ใหญ่....ฟังดูแปลกๆ นะครับพี่โอ๋ 555555
ลายเซ็น

#7 Juckchai123

Juckchai123

Posted 15 March 2013 - 03:17 PM

SOP ใช้เพื่อรองรับการทำคุณภาพระดับที่เหนือกว่า GMP (ใช้ถ้าจะไม่หยุดที่ GMP)

แต่ถ้าจะอยู่แค่ GMP ใช้  Procedured ก็ได้ (เขาบอกมา)

#8 Haleluya505

Haleluya505

Super Member

Posted 18 March 2013 - 09:55 AM

QUOTE(Food Safety @ Feb 16 2012, 04:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อืมเเล้วอะไรทำง่ายกว่ากันคะ คือยังไม่มีเอกสารเลย เเต่อยากให้เสร็จเร็วหน่อยก่อนเมษาก้อดีคะ

จะขอ GMP ก่อนพฤษภาคะ

ผมว่าคุณไม่ต้องสนใจว่ามันจะ SOP Procedure หรือ SSOP หรอกครับ เอาแค่ว่า มีกระดาษที่สามารถอธิบายการทำงานของบริษัทคุณว่าการทำงานนั้นทำแล้วเป็นไปตามข้อกำหนดของ GMP

ไม่ทราบว่ามีข้อกำหนด GMP หรือยังครับ ไม่มีก็ search หา มอก. 34-2546 หรือถ้าจะเอาภาษาประกิตก็ CAC-RCP 1-1969 Rev 4-2003 เลยครับ

แล้วตอนนี้ในบริษัทคุณมีการทำงานเป็นระบบหรือยังครับ (ยังไม่ต้องมีเอกสารก็ได้) เช่น มีการทำความสะอาดแต่ละจุดทุกกี่วัน ทำยังไงบ้างกวาดอย่างเดียวหรือถูด้วย แล้วเรื่องตัววัตถุดิบมีการตรวจสอบยังไงบ้าง ถ้ายังไม่มีผมว่าพฤษภาน่าจะไม่ทันนะครับ เพราะกว่าจะปรับเอาพนักงานเข้ามาทำตามระบบได้กินเวลาค่อนข้างมาก มากกว่ามามั่วเอกสารซะอีก

#9 satana4

satana4

Posted 17 May 2013 - 04:25 PM

ขอบคุณครับ

#10 huanghu28

huanghu28

Super Member

Posted 19 June 2013 - 04:49 PM

ผมว่าคุณไม่ต้องสนใจว่ามันจะ SOP Procedure หรือ SSOP หรอกครับ เอาแค่ว่า มีกระดาษที่สามารถอธิบายการทำงานของบริษัทคุณว่าการทำงานนั้นทำแล้วเป็นไปตามข้อกำหนดของ GMP

ไม่ทราบว่ามีข้อกำหนด GMP หรือยังครับ ไม่มีก็ search หา มอก. 34-2546 หรือถ้าจะเอาภาษาประกิตก็ CAC-RCP 1-1969 Rev 4-2003 เลยครับ

แล้วตอนนี้ในบริษัทคุณมีการทำงานเป็นระบบหรือยังครับ (ยังไม่ต้องมีเอกสารก็ได้) เช่น มีการทำความสะอาดแต่ละจุดทุกกี่วัน ทำยังไงบ้างกวาดอย่างเดียวหรือถูด้วย แล้วเรื่องตัววัตถุดิบมีการตรวจสอบยังไงบ้าง ถ้ายังไม่มีผมว่าพฤษภาน่าจะไม่ทันนะครับ เพราะกว่าจะปรับเอาพนักงานเข้ามาทำตามระบบได้กินเวลาค่อนข้างมาก มากกว่ามามั่วเอกสารซะอีก

แล้วตอนนี้ในบริษัทคุณมีการทำงานเป็นระบบหรือยังครับ (ยังไม่ต้องมีเอกสารก็ได้) เช่น มีการทำความสะอาดแต่ละจุดทุกกี่วัน ทำยังไงบ้างกวาดอย่างเดียวหรือถูด้วย แล้วเรื่องตัววัตถุดิบมีการตรวจสอบยังไงบ้าง ถ้ายังไม่มีผมว่าพฤษภาน่าจะไม่ทันนะครับ เพราะกว่าจะปรับเอาพนักงานเข้ามาทำตามระบบได้กินเวลาค่อนข้างมาก มากก

ขอบคุณคร้าบ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users