Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การบันทึกเอกสาร

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 aon_hr

aon_hr

Premium Member

• Power Members

Posted 24 June 2013 - 02:47 PM

รบกวนสอบถามผู้รู้ทุกท่านค่ะ ว่าหากหน่วยงานบันทึกเอกสารไม่ถูกต้องและไม่ครบถ้วน เช่น ไม่มีการระบุวันที่ที่ทำการบันทึก หรือ การบันทึกที่ไม่ตรงกับมาตรฐานที่ระบุไว้ กล่าวคือ มาตรฐานระบุเวลาการอบไม่น้อยกว่า 40-48 ชั่วโมง แต่หน่วยงานบันทึกลงเวลาเป็น 20 ชั่วโมง ซึ่งมันขัดกับมาตรฐานที่ตั้งไว้ อยากทราบว่าผู้ที่ต้องลงไปคุยทำความเข้าใจกับหน่วยงานเป็น DC หรือ QMR ค่ะ ถามเพื่อเป็นความรู้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 June 2013 - 03:29 PM

ใครที่พูดแล้วมีคนเชื่อถือมากกว่า คนนั้นควรจะได้รับหน้าที่ที่ถามมาครับ :)

ลายเซ็น

#3 aon_hr

aon_hr

Posted 24 June 2013 - 05:48 PM

ขอถามเพิ่มเติมค่ะ แล้วถ้าดูตามข้อกำหนดที่ 4.2.4 เรื่องการบันทึก ควรจะเป็นใครอ่ะคะ

#4 iso_man

iso_man

Posted 24 June 2013 - 06:23 PM

ขอถามเพิ่มเติมค่ะ แล้วถ้าดูตามข้อกำหนดที่ 4.2.4 เรื่องการบันทึก ควรจะเป็นใครอ่ะคะ

5555 ถ้า่ว่ากันตามข้อกำหนดก็คือ QMR เป็นคนผลักดันให้นำไปปฏิบัติ และคงรักษาไว้ แต่ถ้ามองตามหน้าที่ที่กำหนดตาม JD ของ DC ข้อที่ชอบเขียนกันส่วนมากคือ ทำตามที่ผู้บังคับบัญชามอบหมาย ถ้าคุณ Under QMR แล้ว QMR ใช้ให้ไปทำอันนี้ก็ต้องยอมทำตามละมั๊ง แต่ถ้าไม่คุณจะปฏิเสธอย่างไร แต่ถ้ามองไปที่รากของปัญหาทำไมหน่วยงานนั้นจึงไม่บันทึกมากกว่า อย่ามาทะเลาะกันเลยครับว่าใครจะทำแต่ไปจัดการกับคนไม่ทึกจะดีกว่าศซึ่งมีการจัดการตามลำดับของระบบอยู่

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 aon_hr

aon_hr

Posted 25 June 2013 - 11:46 AM

ทำตามที่ผู้บังคับบัญชามอบหมาย   จบกัน      :smiley-angry017:   ขอบคุณมากค่ะ สู้ต่อไป

#6 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 25 June 2013 - 12:23 PM

สู้ สู้ ครับ

#7 iso_man

iso_man

Posted 25 June 2013 - 12:53 PM

มองวิกฤติให้เป็นโอกาสครับแล้วจะพบว่ามันทำให้เราคิดแนวทางการแก้ไข หรือ ปรับปรุง

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 CPU

CPU

Supreme Member

Posted 25 June 2013 - 02:19 PM

- สำหรับข้อกำหนด 4.2.4 จะกำหนดในเรื่องของการบันทึกว่าจะควบคุมอย่างไร? ครับ

เช่น จัดเก็บบันทึกไว้ที่ใด, ใครเป็นผู้จัดเก็บ/ทำลายอย่างไร? บันทึกต้องอ่านได้ชัดเจน เป็นต้น

ไม่ได้กำหนดว่าถ้าบันทึกไม่ตรงกับ QP/WI จะทำอย่างไร?

- ถ้าเป็นกรณีที่การปฏิบัติ ไม่ตรงกับเอกสาร (QP/WI) กำหนดแสดงว่าไม่สอดคล้องกัน ครับ

วิธีการแก้ ก็คงเป็น OFI / CAR แต่ต้องดูถึงผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นด้วย นะครับ ถ้าการอบ 20 ชั่วโมง

แล้วส่งผลให้ผลิตภัณฑ์ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด อย่างนี้ คือ ------> CAR ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users