Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จป.บริหาร

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 ติ๊ก

ติ๊ก

Premium Member

• Power Members

Posted 03 April 2009 - 09:53 AM

รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านหน่อยนะคะ
คือมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยระดับบริหาร ว่า ถ้าเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยระดับบริหาร เป็นนายจ้าง หรือผู้บริหารระดับสูงขององค์กร แล้ว นายจ้างหรือผู้บริหารระดับสูงขององค์กรนั้นต้องได้รับการฝึกอบรมหลักสูตรเจ้าหน้าที่
ความปลอดภัยระดับบริหารหรือเปล่าคะ (อ่านกฎหมาย แล้วตีความไม่ออกจริง ๆ)
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 April 2009 - 09:56 AM

แฮะๆๆตามกฎหมายใช้ครับ ระดับผู้บริหารทุกท่านตาม Organization ขององค์กรแต่ค่อยๆจัดไปอบรมได้ครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 03 April 2009 - 10:08 AM

กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับเรือ่งนี้ คือ กฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานในการบริหารและการจัดการด้านความปลอดภัย
อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน พ.ศ. 2549

ก่อนอื่นดูมาตรา 1 ถ้าสถานประกอบการอยู่ในข่ายตามมาตรานี้ จึงค่อยไปดูมาตรา 19 ถ้าไม่อยู่ในข่ายก็ไม่ต้องดูมาตราอื่นต่อเลย จบเท่านี้

แต่ถ้าอยู่ในข่ายไปดูมาตรา 19

ซึ่งมาตรานี้กำหนดให้ สถานประกอบการ (1)-(4) ที่มีลูกจ้าง 2 คน up และ (6)-(14) ที่มีลูกจ้าง 20 คน up ต้องจัดให้ "ลูกจ้างระดับบริหาร" เป็น จป.บริหาร

แต่ถ้าไม่มี "ลูกจ้างระดับบริหาร" นายจ้าง ถึงจะเป็น จป.บริหาร เสียเอง โอเค๊

บริษัทกำหนดระดับตำแหน่ง ลูกจ้างระดับบริหารไว้ยังไงล่ะครับ Asst manager - Manager ใช่มั้ย ถ้าใช่ก็ส่งไปแค่ระดับนี้

ส่วน GM หรือ Director ที่อยู่ใน บอร์ด ออฟ ไดเร็กเตอร์เนี่ย บางองค์กรเค้า จัดว่าเป็น ตัวแทนนายจ้าง หรือ เป็นนายจ้างแล้วล่ะครับ

"

#4 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 03 April 2009 - 11:18 AM

อธิบายได้เข้าใจดีครับ anigif6.gif
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#5 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 03 April 2009 - 11:18 AM

อธิบายได้เข้าใจดีครับ anigif6.gif
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#6 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 10 April 2009 - 05:02 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Apr 3 2009, 10:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับเรือ่งนี้ คือ กฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานในการบริหารและการจัดการด้านความปลอดภัย
อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน พ.ศ. 2549

ก่อนอื่นดูมาตรา 1 ถ้าสถานประกอบการอยู่ในข่ายตามมาตรานี้ จึงค่อยไปดูมาตรา 19 ถ้าไม่อยู่ในข่ายก็ไม่ต้องดูมาตราอื่นต่อเลย จบเท่านี้

แต่ถ้าอยู่ในข่ายไปดูมาตรา 19

ซึ่งมาตรานี้กำหนดให้ สถานประกอบการ (1)-(4) ที่มีลูกจ้าง 2 คน up และ (6)-(14) ที่มีลูกจ้าง 20 คน up ต้องจัดให้ "ลูกจ้างระดับบริหาร" เป็น จป.บริหาร

แต่ถ้าไม่มี "ลูกจ้างระดับบริหาร" นายจ้าง ถึงจะเป็น จป.บริหาร เสียเอง โอเค๊

บริษัทกำหนดระดับตำแหน่ง ลูกจ้างระดับบริหารไว้ยังไงล่ะครับ Asst manager - Manager ใช่มั้ย ถ้าใช่ก็ส่งไปแค่ระดับนี้

ส่วน GM หรือ Director ที่อยู่ใน บอร์ด ออฟ ไดเร็กเตอร์เนี่ย บางองค์กรเค้า จัดว่าเป็น ตัวแทนนายจ้าง หรือ เป็นนายจ้างแล้วล่ะครับ

โห....อาจารย์ ข้อมูลแน่นมากเลยครับ ขอออกความเห็นด้วยนะครับ

ในระดับสูงหรือบางครั้งจะเป็นผู้บริหารชาวต่างชาติไม่ต้องก็ได้

แต่ถ้ามีผจก.คนไทยก็นั่นล่ะ ส่งไปอบรมและแต่งตั้งตามอัตราส่วน ไม่ต้องส่งไปหมด

แต่ถ้ามีงบเยอะก็ส่งไปให้หมด เผื่อคนที่ได้รับการแต่งตั้งลาออกจะได้แต่งตั้งได้เลย

#7 dang42

dang42

Posted 22 June 2009 - 09:02 PM

กระจ่างเลยครับ อาจารย์

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users