Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเกี่ยวกับการทำ HACCP หน่อยค่ะ

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 ต้นกล้า

ต้นกล้า

Posted 29 July 2013 - 11:44 AM

รบกวนสอบถามกี่ยวกับการทำ HACCP  ดังนี้่ค่ะ

1. ในการประเมินจุด CCP ในเเต่ละกระบวนการ หากไม่มีจุด CCP เลยได้ไม่ค่ะ

2. ในการทำ Flow กระบวนการผลิต  เราระบุเฉพาะกระบวนการหลักได้ไม่ค่ะ   เนื่องจากในกระบวนการมีขั้นตอนการลำเลียงค่อนข้างมาก เช่น มีการใช้สายพาน  และมีจุดพักกระบวนการ เช่น ถังพัก   

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 July 2013 - 01:32 PM

ตอบ

1.มีความเป็นไปได้ครับ   ที่กระบวนการของคุณจะไม่มี CCP  หากกระบวนการควบคุมในขั้นตอนต่างๆของคุณมีการออกแบบและใช้เครื่องจักรที่มีประสิทธิภาพมากๆ  รวมถึงคนทำงานมีวินัยสูงมากๆด้วยเช่นกัน     สิ่งอำนวยความสะดวกหรือFacility ต่างๆในกระบวนการออกแบบมาอย่างดีมากๆ 

(แต่เท่าที่เคยทำงานในอุตสาหกรรมอาหารในไทยมายี่สิบปี  ผมไม่เคยเจอ Factory ไหน ที่ไม่มี CCP) 

2.ไม่สามารถระบุแค่กระบวนการหลักนะครับ  เพราะกระบวนการย่อยนี่หล่ะตัวดี  บางครั้งไม่คิดว่าน่าจะมีอันตราย 

แต่ผลปรากฏว่ากระบวนการย่อยนี่หล่ะที่มีอันตรายแอบแฝงอยู่

#3 Food Safety

Food Safety

Posted 30 July 2013 - 08:10 PM

จขกท  หายไปไหน

มาถามแล้วก็หายไป  สงสัยยังไม่ว่าง

#4 Haleluya505

Haleluya505

Super Member

Posted 31 July 2013 - 08:50 AM

1. ผมตรวจผ่านไปแล้วแบบไม่มี CCP

2. flow มันจะไปคาบเกี่ยวกับตารางการวิเคราะห์อันตราย ถ้าเราใส่ไปไม่ครบเวลาวิเคราะห์อันตรายจะเขียนลำบาก ดังนั้น อย่างแรก คือ กระบวนการหลักต้องใส่ให้ครบเพื่อให้เห็นภาพร่างใหญ่ๆของบริษัท อย่างที่สอง คือ ใส่กระบวนย่อยที่เกี่ยวข้องที่คิดว่าต้องมีการควบคุม ( อย่างที่สาม คือ ใส่ให้มันสวยงามและดูต่อเนื่อง

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 31 July 2013 - 09:04 PM

1. ผมตรวจผ่านไปแล้วแบบไม่มี CCP

2. flow มันจะไปคาบเกี่ยวกับตารางการวิเคราะห์อันตราย ถ้าเราใส่ไปไม่ครบเวลาวิเคราะห์อันตรายจะเขียนลำบาก ดังนั้น อย่างแรก คือ กระบวนการหลักต้องใส่ให้ครบเพื่อให้เห็นภาพร่างใหญ่ๆของบริษัท อย่างที่สอง คือ ใส่กระบวนย่อยที่เกี่ยวข้องที่คิดว่าต้องมีการควบคุม ( อย่างที่สาม คือ ใส่ให้มันสวยงามและดูต่อเนื่อง

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับว่า เป็นกระบวนการผลิตอะไรครับ

#6 Haleluya505

Haleluya505

Super Member

Posted 01 August 2013 - 10:33 AM

ถาดพลาสติกแบบ vacuum ครับผม โรงงานเล็กๆครับ ท่าน auditor คงสงสารเลยปล่อยผ่าน อิอิ

( แต่กว่าจะผ่านก็ต้องโน้มน้าวชักจูงสะกดจิตเรียกคะแนนความสงสารไปเยอะเหมือนกัน ว่าทำไมถึงไม่มี)

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 01 August 2013 - 01:58 PM

ถาดพลาสติกแบบ vacuum ครับผม โรงงานเล็กๆครับ ท่าน auditor คงสงสารเลยปล่อยผ่าน อิอิ

( แต่กว่าจะผ่านก็ต้องโน้มน้าวชักจูงสะกดจิตเรียกคะแนนความสงสารไปเยอะเหมือนกัน ว่าทำไมถึงไม่มี)

Control Any chemical or any heavy metal in raw material อย่างไรบ้าง

verify and validation อย่างไรบ้าง

Any chemical migrant ในระหว่างกระบวนการฉีด ขึ้นรูป ทวนสอบอย่างไร  ความถี่เท่าไร  ถึงไม่ต้องให้เป็นจุดที่ต้องดูแลเป็นพิเศษ

แปลว่ามีความสามารถในการหาเหตุผลทางด้านวิทยาศาสตร์และเคมี มาให้ยอมรับได้  เก่งมากนะครับ

#8 ต้นกล้า

ต้นกล้า

Posted 01 August 2013 - 05:00 PM

สำหรับกระบวนการผลิตที่ได้ตั้งคำถามไปเป็นกระบวนการผลิตน้ำมันปาล์มดิบ(ไม่พร้อมบริโภค  ต้องส่งเข้าโรงกลั่นก่อนค่ะ)

หากถึงเวลา Audit จริง ไม่มีจุด CCP ไม่รู้ว่าจะจูงใจ Auditor  ได้หรือเปล่า

#9 Food Safety

Food Safety

Posted 01 August 2013 - 05:46 PM

สำหรับกระบวนการผลิตที่ได้ตั้งคำถามไปเป็นกระบวนการผลิตน้ำมันปาล์มดิบ(ไม่พร้อมบริโภค  ต้องส่งเข้าโรงกลั่นก่อนค่ะ)

หากถึงเวลา Audit จริง ไม่มีจุด CCP ไม่รู้ว่าจะจูงใจ Auditor  ได้หรือเปล่า

กระบวนการนี้ แค่นำปาล์มมาบีบอัดเท่านั้นหรือเปล่าครับ มีการกรองด้วยหรือไม่

#10 ต้นกล้า

ต้นกล้า

Posted 02 August 2013 - 11:19 AM

กระบวนการนี้ แค่นำปาล์มมาบีบอัดเท่านั้นหรือเปล่าครับ มีการกรองด้วยหรือไม่

มีการกรองค่ะ และเข้าเครื่องเหวี่ยงเเยกน้ำมันอีกครั้งค่ะ 

#11 Food Safety

Food Safety

Posted 02 August 2013 - 11:26 AM

มีการกรองค่ะ และเข้าเครื่องเหวี่ยงเเยกน้ำมันอีกครั้งค่ะ 

นั่นหล่ะครับ  จุดกรองนั่นหล่ะน่าจะเป็น CCP ได้  เพราะ crude oil  ส่งเข้าไป Refinery ต่อ  ไม่มีปัญหาเรื่องเชื้อ

แต่อาจมีปัญหาด้าน Physical hazard  ได้  ส่วน Chemical hazard สามารถไปลดอันตรายในขั้น Refinery ได้  โดยการคุม Temperature

การกลั่นไม่ให้สูงกว่า 300 degree Celcius  เพื่อป้องกันการเกิด Polymerization ที่จะทำให้เกิด carsinogenic substance ได้

สรุป เท่าที่ผมมองคร่าวๆ  การกรอง จะต้องดูแลเป็นพิเศษเพื่อป้องกันอันตรายด้านกายภาพ  ดังนั้นนี่ควรเป็น CCP ครับ

#12 ต้นกล้า

ต้นกล้า

Posted 02 August 2013 - 04:58 PM

ขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users