Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำปรึกษาการทำ Cpk

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 Pui Fai

Pui Fai

Posted 05 August 2013 - 04:51 PM

รบกวนผู้รู้และผู้เชี่ยวชาญทางด้านการทำ Cpk หน่อยคะ คือต้องการทราบ

1. เมื่อไหร่ที่ควรจะทำ Cpk 1.33 หรือ 1.67 เราสามารถดูได้ที่ไหน ถ้าลูกค้าไม่กำหนดมา (แต่จากการพูดคุยกับลูกค้าอย่างไม่เป็นทางการลูกค้าแจ้งว่า ทำ Cpk 1.33 กับจุดที่เป็น SC และทำ 1.67 กับจุดที่เป็น CC)

2. เจ้าตัว Cpk 1.33 กับ 1.67 นี่มันแตกต่างกันยังไง แล้วเวลาใช้แตกต่างกันมากแค่ไหน

3. เราจำเป็นที่จะต้องทำ Cpk ให้ครบทุกจุดที่เป็น SC ที่อยู่ใน control plan เลยหรือเปล่า ถ้าจุดนั้นไม่มี Poka Yoke หรือ x bar r chart ควบคุม

4. เราใช้ข้อมูลอะไรของ Cpk ในการรายงานใน Management Review

5. ความถี่ที่เราจะเก็บข้อมูลในการทำ Cpk ขึ้นอยู่กับอะไร เราจะทำเดือนเว้นเดือนได้ไหม? หรือ สามเดือนครั้งได้ไหม? หรือหกเดือนครั้ง หรือปีละครั้งได้ไหม?

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 05 August 2013 - 08:34 PM

ผู้ชำนาญการด้าน Cpk  มาช่วยเพื่อนสมาชิกท่านนี้ด้วยครับ

#3 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 05 August 2013 - 08:39 PM

Cpk มักจะทำตอนเช้าครับ ตอนบ่าย แดดมันร้อน ขี้เกียจจะทำ :)

ลายเซ็น

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 05 August 2013 - 08:46 PM

Cpk มักจะทำตอนเช้าครับ ตอนบ่าย แดดมันร้อน ขี้เกียจจะทำ :)

ไม่ช่ายยยยยยยยยยยยยยยย  แบบ  น้านนนนนนนนนนนนนนน

#5 DooK

DooK

Posted 05 August 2013 - 08:51 PM

เมื่อกี๊ล้อเล่นครับ เอาจริงๆ ละนะ

รบกวนผู้รู้และผู้เชี่ยวชาญทางด้านการทำ Cpk หน่อยคะ คือต้องการทราบ

1. เมื่อไหร่ที่ควรจะทำ Cpk 1.33 หรือ 1.67 เราสามารถดูได้ที่ไหน ถ้าลูกค้าไม่กำหนดมา (แต่จากการพูดคุยกับลูกค้าอย่างไม่เป็นทางการลูกค้าแจ้งว่า ทำ Cpk 1.33 กับจุดที่เป็น SC และทำ 1.67 กับจุดที่เป็น CC)

2. เจ้าตัว Cpk 1.33 กับ 1.67 นี่มันแตกต่างกันยังไง แล้วเวลาใช้แตกต่างกันมากแค่ไหน

3. เราจำเป็นที่จะต้องทำ Cpk ให้ครบทุกจุดที่เป็น SC ที่อยู่ใน control plan เลยหรือเปล่า ถ้าจุดนั้นไม่มี Poka Yoke หรือ x bar r chart ควบคุม

4. เราใช้ข้อมูลอะไรของ Cpk ในการรายงานใน Management Review

5. ความถี่ที่เราจะเก็บข้อมูลในการทำ Cpk ขึ้นอยู่กับอะไร เราจะทำเดือนเว้นเดือนได้ไหม? หรือ สามเดือนครั้งได้ไหม? หรือหกเดือนครั้ง หรือปีละครั้งได้ไหม?

ผมไม่ตอบเป็นข้อๆ นะครับ เพราะถ้าทำงั้น ผมว่า จขกท. คงงงกันไปใหญ่ เพราะดูจากคำถามแล้ว ผมว่ายังไม่เข้าใจเรื่องนีัมากนัก เอาว่าผมตอบรวมๆ นะครับ

Cpk เนี่ย เป็นตัวชี้วัดความสามารถของกระบวนการ ที่ทางลูกค้ามักจะกำหนดให้เราหาค่า ตอนที่มีผลิตภัณฑ์ใหม่เสียเป็นส่วนใหญ่ครับ ทั้งนี้เพื่อประเมินว่ากระบวนการของเราจะมีความสามารถเพียงพอต่อการตอบสนองต่อ Order ของลูกค้าได้หือไม่

การคำนวณหาค่านี้ก็ได้มาจาก การผลิตล็อตยาวๆ หน่อยซักล็อตหนึ่ง ซึ่งหากเป็นข้อกำหนดของ PPAP แล้วเขาบอกว่า ให้เก็บในช่วง "Signifcant Production Run" นั่นก็คือระยะเวลา 1-8 ชั่วโมง จากชิ้นงานที่ผลิตออกมาอย่างต่ำ 300 ชิ้น หรือแล้วแต่ลูกค้าจะกำหนดเป็นอย่างอื่น

วิธีการคำนวณผมไม่พูดถึงนะครับ มันยาว ส่วนจุดที่ลูกค้ามักจะกำหนดให้เราทำ หรือเรากำหนดว่าจะทำเอง ก็มักจะเป็นจุดที่ควบคุมพิเศษหรือ SC (Special Characteristic) แหละครับ แต่ต้องทุกจุดหรือไม่นั้น ก็แล้วแต่ลูกค้าครับ

การคำนวณค่า Cpk นี้จะไม่เกี่ยวกับ Poka Yoke หรือ X-R chart นะครับ เพราะ Cpk เป็นการประเมินความสามารถ ในขณะที่สองอย่างนั้น เป็นการ "control" จุด SC ครับ

ที่นี้เมื่อคำนวณค่าออกมาได้แล้ว ตาม PPAP Manual บอกว่า ค่าที่ยอมรับได้โดยที่ไม่ต้องพิจารณาอะไรเลยก็คือ 1.67 แต่ถ้าต่ำกว่านั้นก็คงต้องคุยกับลูกค้าครับ ว่าจะรับได้หรือไม่

:) :)

ลายเซ็น

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 05 August 2013 - 08:56 PM

ขอบคุณท่านอาจารย์

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 06 August 2013 - 07:42 AM

เป็นคำถามที่น่าสนใจมากครับ ก่อนอื่นเราต้องเข้าใจก่อนว่า Cpk คืออะไร

Cpk คือดัชนี หรือตัวบอกความสามารถของกระบวนการ คล้ายๆ GPA หรือเกรดเฉลี่ยของเราตอนที่เราเรียน ถ้าเกรดสูงแปลว่าเรียนดี เรียนเก่ง อนาคตไกล ไปโลดถึงดูไบ

Cpk สูงก็แปลว่า กระบวนการนิ่งดี มีความสามารถ โอกาสที่งานจะหลุดออกนอก spec น้อยมาก แปลว่าโอกาสเกิดงาน NG ยิ่งน้อยถ้า Cpk ยิ่งสูง

ดัวนั้น ลูกค้าจึงอยากให้เราควบคุมกระบวนการของเราให้ค่า Cpk สูงๆ โอกาสที่งานเสียจะหลุดไปถึงเขามันก็น้อย ไม่ต้องมายุ่งยากยากเรื่องการ hold งาน recheck, sorting, claim งาน

แต่ในชีวิตการทำงานจริง การควบคุมงานมันมีต้นทุนมีค่าใช้จ่าย มีความยุ่งยากอยู่พอสมควร ดังนั้นการเลือกคุมจึงต้องพิจารณาให้เหมาะสม

จุด SC: Special Characteristic จุดควบคุมในระดับพิเศษ อาจใช้ 1.33 แต่

จุด CC: Critical Characteristic จุดควบคุมที่เป็นจุดวิกฤติ สำคัญมาก ซีเรียสมาก ก็อาจคุมมากตามไปด้วย เพราะถ้ามันมีปัญหาขึ้นมา ผลกระทบที่ตามมามันก็รุนแรงไปด้วย เน๊าะ

ต้องคุมทุกจุดไหม อันนี้ขึ้นอยู่กับเราเองว่าต้องการไหม หรือลูกค้ามีข้อกำหนดไหม ปกติถ้าลูกค้าไม่กำหนดก็ไม่ค่อยทำกันหรอก กลัวกระบวนการดีเกิ๊น 55555

การสุ่มเก็บข้อมูล ใช้หลักการของ SPC, Control Chart ได้เลย อย่างน้อย 100 Data, 25 Subgroup แล้วค่อยมาคำนวณผล ประเมินผล ส่วนใหญ่ก็ทำต่อเนื่องนะ

หรือถ้าจะทำแบบสุ่มก็ได้ ในกรณีที่อยากรู้เอง (ถ้าไม่มีข้อกำหนดจากลูกค้านะ)

การนำเสนอผู้บริหาร จะอยู่ในหัวข้อ Process Performance ก็นำเสนอไปว่าตอนนี้ความสามารถของกระบวนการเราเฉลี่ยแล้ว Cpk = ? เป้าหมายคือ ? ปัญหาคืออะไร จะแก้ไขปรับปรุงยังไงต่อก็นำเสนอไปครับ

โชคดีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 Pui Fai

Pui Fai

Posted 06 August 2013 - 09:16 AM

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ เกิดความเข้าใจมากขึ้นเลยค่ะ ได้คำตอบไปอธิบายหัวหน้าแล้วค่ะ

#9 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

• Power Members

Posted 15 August 2013 - 01:34 PM

เข้ามาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณทั้งคนถาม คนตอบ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users