Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความรู้เรื่อง คณะทำงานการจัดการพลังงานค่ะ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 hatainut

hatainut

Posted 20 August 2013 - 04:30 PM

พึ่งเข้ามารับผิดชอบเรื่องของรายงานการจัดการพลังงานของโรงงานค่ะ ไม่มีความรู้ใดๆ เลยค่ะ คือได้โจทย์ว่า ให้ทำรายงานแล้วจะมาทำต่อเรื่อง ISO 50001 ต่อค่ะ ^^ อยากทราบว่า 1. ประธานคณะทำงานการจัดการพลังงาน ต้องเป็น ผชร. หรือ ผอส. หรือป่าวคะ 2. ประธานฯ ต้องมีความรู้ด้านพลังงานมากน้อยแค่ไหนคะ่ 3. คณะทำงานที่ไม่ใช่ ผชร. หรือ ผอส. ต้องอบรมเรื่องไรบ้างคะ 4. คณะทำงานต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้างคะ รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยตอบด้วยนะคะ ไปไม่ถูกอ่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ^^

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 August 2013 - 05:06 PM

พึ่งเข้ามารับผิดชอบเรื่องของรายงานการจัดการพลังงานของโรงงานค่ะ ไม่มีความรู้ใดๆ เลยค่ะ คือได้โจทย์ว่า ให้ทำรายงานแล้วจะมาทำต่อเรื่อง ISO 50001 ต่อค่ะ ^^ อยากทราบว่า 1. ประธานคณะทำงานการจัดการพลังงาน ต้องเป็น ผชร. หรือ ผอส. หรือป่าวคะ 2. ประธานฯ ต้องมีความรู้ด้านพลังงานมากน้อยแค่ไหนคะ่ 3. คณะทำงานที่ไม่ใช่ ผชร. หรือ ผอส. ต้องอบรมเรื่องไรบ้างคะ 4. คณะทำงานต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้างคะ รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยตอบด้วยนะคะ ไปไม่ถูกอ่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ^^

ช่วยเสนอแนะครับ

1. ถ้าเป็นผชร. หรือ ผอส. ได้จะดีมากในการเป็นประธาน แต่ทั้งนี้ท่านต้องมาจากระดับบริหาร เพราะต้องใช้ศักยภาพในการสั่งการ

2. ประธานควรมีความเข้าใจในเรื่องของการอนุรักษ์พลังงานบ้างครับ

3. คณะทำงานควรอบรมความเข้าใจเกี่ยวกับด้านพลังงาน เช่น การคิดอัตราค่าไฟฟ้า การบริหารพลังงานเป็นต้น

4. คณะทำงานควรมาจากทุกส่วนงาน โดยกลไกลหลักจะไปออกที่ซ่อมบำรุง ISO และบุคคลในการผลักดัน ประชาสัมพันธ์มากมาย

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

• Power Members

Posted 21 August 2013 - 09:09 AM

ผมเพิ่มเติมจากพี่ iso_man ดังนี้นะครับ

๑. ประธานฯ ไม่จำเป็นต้องเป็น ผชร. หรือ ผอส. ครับ แต่ ผชร. หรือ ผอส. ต้องเป็น ๑ ในคณะกรรมการฯ ของผมนี่จัดไว้เป็นเลขาฯ ของคณะกรรมการฯ เลยครับ

๒. ประธานฯ คณะกรรมการฯ ของผมจะมาจากหน่วยงานที่ใช้พลังงานสูงสุด สำหรับองค์กรผมเป็นฝ่ายผลิตครับ เพราะจะเข้าใจเรื่องของการใช้พลังงานและการอนุรักษ์พลังงานได้เป็นอย่างดี

#4 hatainut

hatainut

Posted 21 August 2013 - 09:14 AM

ขอบคุณ คุณ iso_man และ คุณจอมยุทธ์มากค่ะ

ถามต่อนะคะ พพ. เค้ามีการจัดสอบบุคคลทั่วไป เป็น ผชร. หรือ ผอส. คือ จบบริหารมา แล้วพึ่งเข้ามารับหน้าที่่ด้านนี้ จะเข้าสอบได้หรือป่าวคะ แล้วถ้าเข้าสอบได้ต้องอบรมอะไรก่อนหรือป่าวคะ หรือว่าหาหนังสืออ่านเองได้คะ

#5 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

• Power Members

Posted 30 August 2013 - 04:02 PM

ผชร. ต้องส่งเข้าอบรมนะครับแล้วสอบ อบรมประมาณ 5 วัน ผู้ที่จะเข้าอบรมก็ต้องมีคุณสมบัติตามที่กฎหมายกำหนดครับ หลักๆ ถ้าจบสาขาทางด้านช่าง หรือว่าวิศวกรรมก็สามารถเข้าไปอบรมได้เลยครับ

ส่วน ผอส. ก็เป็นระดับ อาวุโส ที่คอยควบคุมการทำงานของ ผชร. อีกที ซึ่งส่วนใหญ่ต้องเป็นโรงงานขนาดใหญ่ๆ ที่เข้าหลักเกณฑ์ถึงจะมี ผอส. ครับ

สำหรับโรงงานควบคุมบางประเภทมีแค่ ผชร. หรือ ผชอ. ก็พอครับ ไม่ทราบว่าโรงงานของคุณ hatainut เข้าข่ายถึงระดับไหนครับ

#6 hatainut

hatainut

Posted 02 September 2013 - 03:36 PM

- เป็นกลุ่มที่ 2 ขนาดใหญ่ ทั้ง 2 โรงเลยค่ะ แล้วตอนนี้มี ผชร. เหลือคนเดียวแล้วค่ะ 

- เดือนนี้ พพ. กำลังเปิดรับสมัคสอบบุคคลทั่วไป กำลังจะให้วิศวกรที่โรงงานไปสอบค่ะ แต่เค้ายังไม่เคยอบรม จะได้หรือป่าวคะ แล้วจะมีผลเรื่องเวลาที่จะขึ้นทะเบียนหรือป่าวคะ

- แล้วจะสามารถใช้ ผชร. ที่มีอยู่ควบคุมทั้ง 2 โรงก่อนได้หรือป่าวคะ

ไม่มีความรู้เลย รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

#7 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 September 2013 - 04:03 PM

- เป็นกลุ่มที่ 2 ขนาดใหญ่ ทั้ง 2 โรงเลยค่ะ แล้วตอนนี้มี ผชร. เหลือคนเดียวแล้วค่ะ 

- เดือนนี้ พพ. กำลังเปิดรับสมัคสอบบุคคลทั่วไป กำลังจะให้วิศวกรที่โรงงานไปสอบค่ะ แต่เค้ายังไม่เคยอบรม จะได้หรือป่าวคะ แล้วจะมีผลเรื่องเวลาที่จะขึ้นทะเบียนหรือป่าวคะ

- แล้วจะสามารถใช้ ผชร. ที่มีอยู่ควบคุมทั้ง 2 โรงก่อนได้หรือป่าวคะ

ไม่มีความรู้เลย รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

ได้ครับทั้ง 2 โรงใช้ ผชร.ท่านเดียวไปก่อน ส่วนคนใหม่ที่จะำไปสอบแนะนำควรอบรมก่อนนะครับเเห็นว่าข้อสอบยากพอสมควรนะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 hatainut

hatainut

Posted 03 September 2013 - 08:49 AM

ขอบคุณ คุณจอมยุทธ์ และคุณ iso_man มากเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำให้มือใหม่

ขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users