Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือวิธีทดสอบคุณสมบัติโซดาไฟ

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Sky QA

Sky QA

Premium Member

• Power Members

Posted 28 August 2013 - 03:18 PM

ขอความช่วยเหลือพี่ๆISO THAI คับ พอดีทางบริษัทต้องการเปลี่ยนโซดาไฟ ที่เปนส่วนผสมของกาวที่ใช้ในการผลิต แต่ด้วยทางผมเองไม่ทราบ...วิธีตรวจจับเพื่อเปรียบเทียบคุณสมบัติระหว่างของเก่ากับของใหม่อ่ะคับ มีวิธีทดสอบใดๆบางคับ ขอบคุณคับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 28 August 2013 - 03:20 PM

ของเดิมที่ใช้อยู่ มีคุณสมบัติเป็นอย่างไรบ้าง

กระบวนการรับเข้ามีการตรวจสอบอะไร อย่างไรบ้าง

ใช้แบบ Liquid หรือ Solid

#3 Food Safety

Food Safety

Posted 28 August 2013 - 04:01 PM

ที่โรงงานมีคนจบหรือมีความรู้ด้านเคมีบ้างหรือไม่

#4 Sky QA

Sky QA

Posted 29 August 2013 - 08:17 AM

ที่โรงงานมีคนจบหรือมีความรู้ด้านเคมีบ้างหรือไม่

ขอบคุณคับ

- ของเดิมที่ใช้อยุ่เป็นเพียงตัวทำละลายแป้งมันที่เป็นส่วนผสมแรกในการทำกาวคับ

- กระบวนการรับเข้าเดิมไม่มีการตรวจสอบคับเพราะพึ่งเข้าวางระบบการตรวจรับวัตถุดิบ (พึ่งวางแค่วัตถุดิบหลักๆเท่านั้นคับ)

- ไม่มีไคจบทางด้านเคมีเลยคับ

พี่ๆคับพอมีแนวทางช่วยเหลือในเรื่องของการตรวจสอบเปรียบเทียบคุณสมบัติดังกล่าวหรือไม่คับ...^^

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 29 August 2013 - 08:13 PM

ง่ายๆก่อนนะครับ

1.ขอ Specification ของ Supplier รายเก่า  เทียบกับ Supplier รายใหม่

2.ศึกษาเพิ่มเติมจากอาจารย์ที่เราเคยร่ำเรียนมา

3.ไปค้นคว้าในห้องสมุดมหาวิทยาลัยที่คุณสะดวก

4.ไปค้นคว้าที่ห้องสมุดกรมวิทยาศาสตร์บริการ  ซึ่งมีแหล่งข้อมูลทางด้านเคมีมากมาย

5.สอบถามจาก Supplier ถึงวิธีการตรวจวัดคุณสมบัติ

6.ถามผู้จัดการโรงงาน

#6 Sky QA

Sky QA

Posted 30 August 2013 - 01:11 PM

ขอบคุณคับพี่

ข้อ5 ได้ลองถามSupplier แล้วทางเค้าเองก็ไม่ทราบเพราะเค้าซื้อมาขายไปคับ

ข้อ6 ผู้จัดการโรงงานไม่รู้เรื่องงานประเภทเหล่านี้คับ เพราะเค้าให้ผมช่วยผมเลยตื้บเลย =="

:cry2:  :smiley-signs001:

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 30 August 2013 - 02:46 PM

มีอีกสี่ข้อให้พยายาม  ลองดูครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users