Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องเรียกไปสัมภาษณ์ QM TM ค่ะ

QM TM

• Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 heither

heither

Posted 28 August 2013 - 04:06 PM

สวัสดีค่ะ

มีเรื่องรบกวนนิดนึงค่ะ

พอดี ที่บริษัท แต่งตั่งเราเป็น QM ในระบบ ISO 17025 นะคะ

( QM ท่านเก่าลาออกไป ซึ่งคนนี้เป็น TM ด้วย)

กรมวิทย์การแพทย์ เลยจะเรียกเราไปสัมภาษณ์

รวมถึง TM ท่านใหม่ด้วย ไปพร้อมๆกันเลยค่ะ

สอบถามดู บอกว่า มีข้อสอบเป็นข้อเขียน และสัมภาษณ์ปากเปล่าด้วย

รบกวนถามหน่อยค่ะ

ว่า สอบ QM ข้อสอบจะเป็นอย่างไร

ถามประมาณไหน ทั้งข้อเขียนและปากเปล่านะคะ

ถามเผื่อ น้อง TM ด้วยนะคะ ว่าจะต้องเตรียมตัวอะไรไปบ้าง

และยากไหมคะ มีคนไม่ผ่านเยอะรึเปล่า

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 28 August 2013 - 04:29 PM

จากที่เคยถูกสัมภาษณ์จาก อาจารย์เพ็ญศรี   DMSc.  การสัมภาษณ์ถาม QM TM  ก็จะถามในแนว

หน้าที่ของ QM TM บริหารงานด้านวิชาการ และด้านเทคนิคต่างๆ ในงานที่องค์กรคุณทำอยู่นั่นหล่ะครับ 

#3 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 28 August 2013 - 04:29 PM

ขอแชร์ประสบการณ์ที่เคยเห็นตอนที่ Auditor จาก สมป. มา Audit แล้วเชิญ Top ของห้อง Lab, QM และ TM ไปสัมภาษณ์ ในห้องทีละท่าน 

Top ของห้อง Lab จะโดนสัมภาษณ์กว้างๆ เกี่ยวกับนโยบาย, ความมุ่งมั่นในทำ ISO/IEC17025, การให้ความสนับสนุนต่างๆเพื่อให้กิจกรรมนี้มีการพัฒนาต่อเนื่องไปอย่างยั่งยืน

QM จะโดนสอบถามเกี่ยวกับ

- ขอบข่ายงานที่ขอรับรอง

- ถ้อยแถลงนโยบายคุณภาพ

- สอบถามการดำเนินงานที่เกี่ยวกับข้อกำหนด ISO/IEC17025 ข้อ 4.1-4.15 โดยให้อธิบายความสอดคล้องของข้อกำหนดกับขอบข่ายที่ขอรับรองว่าสัมพันธ์กันอย่างไร

TM จะโดนสอบถามเกี่ยวกับ

- ขอบข่ายงานที่ขอรับรอง

- ถ้อยแถลงนโยบายคุณภาพ

- สอบถามการดำเนินงานที่เกี่ยวกับข้อกำหนด ISO/IEC17025 ข้อ 5.1-5.10 โดยให้อธิบายความสอดคล้องของข้อกำหนดกับขอบข่ายที่ขอรับรองว่าสัมพันธ์กันอย่างไร

Auditor จะดูว่า Top, QM และ TM ให้ข้อมูลไปในทิศทางเดียวกันหรือไม่ สอดคล้องกับ Procedure ที่เขียนไว้หรือไม่ และสอดคล้องกับการทำงานจริงหรือไม่ครับ

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#4 Mr.Joe

Mr.Joe

Premium Member

• Power Members

Posted 29 August 2013 - 11:25 AM

มาเก็บข้อมูล กำลังจะขอรับรอง อยู่เหมือนกัน

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 29 August 2013 - 07:53 PM

จขกท   ได้มาอ่านบ้างหรือยัง

ขอทิ้งไว้เลยหรือเปล่า

#6 heither

heither

Posted 30 August 2013 - 09:07 AM

สวัสดีค่ะ

ไม่ขอทิ้งค่ะ

เก็บข้อมูลพร้อมความเครียด

แปลกใจว่า ทำไมเขาบอกว่าจะมีสอบข้อเขียน แต่ดูเหมือนจะไม่มีสมาชิกท่านอื่นกล่าวถึง (สงสัยว่า ระบบใหม่ๆ จะเริ่มมีการสอบข้อเขียนรึเปล่า)

#7 kaohom

kaohom

Super Member

Posted 30 August 2013 - 10:02 AM

ปกติ สมป.จะสัมภาษณ์ผู้มีสิทธิ์ลงนามในใบรายงานค่ะ ถ้าผู้มีสิทธิ์ลงนามมีหลายคน จะทำให้ใช้เวลาในการสัมภาษณ์นาน

เลยอาจมีบางคนต้องเขียนในข้อสอบแทน เป็นคำถามเดียวกันกับที่ใช้สัมภาษณ์ มีประมาณ 10 ข้อ

(ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ามีกี่ข้อ เพราะถูกสัมภาษณ์มาหลายปีแล้ว เดี๋ยวถามน้อง sup ที่พึ่งโดนไปให้นะคะ)

#8 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

Posted 30 August 2013 - 03:19 PM

ผมและน้องที่ออฟฟิส ไม่เคยถูก สมอ. เรียกไปสอบนะ แต่เคยถูกผู้ตรวจสัมภาษณ์เท่านั้นก็ตามที่คุณ Suppadej ว่าไว้นั่นและครับ

ส่วนใหญ่ก็ถามอยู่เท่านั้น

#9 heither

heither

Posted 02 September 2013 - 12:24 PM

เดี๋ยวพรุ่งนี้ (วันอังคาร) ไปสัมภาษณ์แล้วค่ะ

แล้วจะมาอัพเดทนะคะ

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 02 September 2013 - 08:29 PM

เดี๋ยวพรุ่งนี้ (วันอังคาร) ไปสัมภาษณ์แล้วค่ะ
แล้วจะมาอัพเดทนะคะ

จะรอฟังผลครับ

#11 heither

heither

Posted 05 September 2013 - 04:38 PM

ผลออกมาไม่ดีเท่าไหร่ค่ะ ตอบคำถามยากๆ ไม่ค่อยได้กันทั้งคู่ QM TM เลย (สัมภาษณ์กัน 3 ชั่วโมง ...)

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 05 September 2013 - 10:52 PM

ผลออกมาไม่ดีเท่าไหร่ค่ะ ตอบคำถามยากๆ ไม่ค่อยได้กันทั้งคู่ QM TM เลย (สัมภาษณ์กัน 3 ชั่วโมง ...)

สรุปคร่าวๆว่าถามอะไรบ้างครับ ถ้ามีเวลาช่วยแชร์เป็นวิทยาทานก็ดีนะครับ

#13 Food Safety

Food Safety

Posted 06 September 2013 - 05:23 PM

คงยังไม่พร้อมที่จะมาเล่าให้ฟัง

รอต่อไป

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users