Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือเรื่องการทดลอง

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 paiboonkit

paiboonkit

Super Member

Posted 29 August 2013 - 09:31 AM

ขอความช่วยเหลือเรื่องการใช้เคมีหน่อยครับ ในกรณีที่เราใช้เคมีตัวเดิมแต่มีการปรับเปลี่ยนคุณสมบัติบางอย่างจาก supplier

( ชื่อเดิมแต่เปลี่ยนรหัส )แล้วให้ทาง R&D ทดลองทำ Trial run สรุปว่าผ่าน สามารถใช้ได้เลยหรือเปล่าครับหรือจะต้องมีการทำ

validation เพื่อรับรองอีกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 August 2013 - 10:20 AM

ขอความช่วยเหลือเรื่องการใช้เคมีหน่อยครับ ในกรณีที่เราใช้เคมีตัวเดิมแต่มีการปรับเปลี่ยนคุณสมบัติบางอย่างจาก supplier

( ชื่อเดิมแต่เปลี่ยนรหัส )แล้วให้ทาง R&D ทดลองทำ Trial run สรุปว่าผ่าน สามารถใช้ได้เลยหรือเปล่าครับหรือจะต้องมีการทำ

งาน plating หรือเปล่าครับ

และ เคยแจ้งลูกค้าไปไหมว่าก่อนหน้านี้เราใช้อะไร code ไหน จาก supplier เจ้าไหน

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 iso_man

iso_man

Posted 29 August 2013 - 10:22 AM

ปกติขั้นตอนต่อไปจะใช้ลักษณะ Pilot Run Lot เล็กๆๆ เพื่อดูผลต่อเนื่องจากการผลิตจริงละครับ ส่วนกี่ Lot ขึ้นอยู่กับองค์กรเอง แต่ของผมที่เคยทำจะทำ 3 Lot เช่น 50 100 150 แล้วสรุปผลเป็น Validation ครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 29 August 2013 - 07:55 PM

ปกติขั้นตอนต่อไปจะใช้ลักษณะ Pilot Run Lot เล็กๆๆ เพื่อดูผลต่อเนื่องจากการผลิตจริงละครับ ส่วนกี่ Lot ขึ้นอยู่กับองค์กรเอง แต่ของผมที่เคยทำจะทำ 3 Lot เช่น 50 100 150 แล้วสรุปผลเป็น Validation ครับ

ทำตามคำแนะนำของพี่คนนี้ (ที่มีแต่ให้เลยครับ)

#5 paiboonkit

paiboonkit

Posted 30 August 2013 - 09:31 AM

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

รบกวนอีกสักนิดครับ คือ ทางฝ่ายบริหารมองว่าการเปลี่ยนสูตรเคมีบางตัวไม่จำเป็นต้อง validate แค่มีรายงานการทดลองของ R&D ก็เพียงพอแล้ว

แต่ตอน Audit Auditor มักจะถามว่ามีการ validation หรือยัง สับสนครับ รบกวนหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

#6 iso_man

iso_man

Posted 30 August 2013 - 10:12 AM

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

รบกวนอีกสักนิดครับ คือ ทางฝ่ายบริหารมองว่าการเปลี่ยนสูตรเคมีบางตัวไม่จำเป็นต้อง validate แค่มีรายงานการทดลองของ R&D ก็เพียงพอแล้ว

แต่ตอน Audit Auditor มักจะถามว่ามีการ validation หรือยัง สับสนครับ รบกวนหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

หัวข้อนี้ไปอยู่ในข้อกำหนด 7.3.7 แหระครับ ซึ่งกระบวนต้องไปย้อนกลับทบทวนการเปลี่ยนแปลงสูตรมีผลกระทบไหม ไปทวนสอบผลที่ได้มาถูกต้องตาม Input และ Output ที่เปลี่ยนแปลงหรือไม่ สุดท้ายควรจะรับรองก่อนการผลิตจริงถ้าทำได้ ซึ่งการทดลองของ R&D เป็นส่วนหนึ่งของการทบทวน และทวนสอบ แต่ถ้าอยากให้ชัวร์เอาผลการผลิตซึ่งเราอาจจะตั้งว่าเป็น Pilot Run หรือถ้าไม่ก็เอางานผลิตจริงเลยครับมา รับรองว่าได้ผลตามที่กำหนด spec ไว้หรือไม่ และเอาผลตัวนี้ถือว่า Validate ไม่ได้เพิ่มกระบวนการนะครับเพียงแต่จะเอาผลต้องไหนที่เรียกว่า Validate

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 paiboonkit

paiboonkit

Posted 02 September 2013 - 09:27 AM

หัวข้อนี้ไปอยู่ในข้อกำหนด 7.3.7 แหระครับ ซึ่งกระบวนต้องไปย้อนกลับทบทวนการเปลี่ยนแปลงสูตรมีผลกระทบไหม ไปทวนสอบผลที่ได้มาถูกต้องตาม Input และ Output ที่เปลี่ยนแปลงหรือไม่ สุดท้ายควรจะรับรองก่อนการผลิตจริงถ้าทำได้ ซึ่งการทดลองของ R&D เป็นส่วนหนึ่งของการทบทวน และทวนสอบ แต่ถ้าอยากให้ชัวร์เอาผลการผลิตซึ่งเราอาจจะตั้งว่าเป็น Pilot Run หรือถ้าไม่ก็เอางานผลิตจริงเลยครับมา รับรองว่าได้ผลตามที่กำหนด spec ไว้หรือไม่ และเอาผลตัวนี้ถือว่า Validate ไม่ได้เพิ่มกระบวนการนะครับเพียงแต่จะเอาผลต้องไหนที่เรียกว่า Validate

ขอบคุณครับ

#8 DooK

DooK

Posted 02 September 2013 - 10:12 AM

ปกติแล้วคำว่า Validation คือ "เป็นไปตามวัตถุประสงค์การใช้งาน" นั่นก็คือ "เป็นไปตามความต้องการของลูกค้า" หรืออีกนัยหนึ่งคือ ลูกค้านำไปใช้แล้วพอใจ ไร้ปัญหา เพราะคุณภาพยังคงเหมือนเดิมครับ

ดังนั้นหากมีการเปลี่ยนแปลงสูตรการผลิต สิ่งที่องค์กร "ควร" ทำคือ 

1. ยืนยันว่าการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นนั้น ไม่ไปกระทบกับคุณภาพ และ ความสามารถด้านการผลิตขององค์กร ขั้นตอนนี้เรียก Verification

2. ทดลองในสภาพการทำงานจริง หรือ ในสภาวะที่เป็นตัวแทนของการทำงานจริง เช่นหากเป็นชิ้นงานพลาสติก ก็ต้องไปผ่าน Salt spray test หรือส่งไปให้ลูกค้าทดลองใช้งานดู หากไม่มีปัญหาก็ตีความได้ว่าการเปลี่ยนแปลงนั้นโอเค ขั้นตอนนี้เรียก Validation ครับ

:)

ลายเซ็น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users