Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การวัดผล KPI

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 audsanee

audsanee

Premium Member

• Power Members

Posted 31 August 2013 - 06:41 PM

อยากทราบว่าในการวัดผล KPI ผู้วัดคือผู้ปฏิบัติงานใช่ไหมค่ะ แล้ถ้าในการ Internal Audit พนักงานตอบว่าไม่ทราบวิธีการวัดผล KPI จะถือเป็น CAR ได้ไหมค่ะ และเป็น CAR ของใคร

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 31 August 2013 - 06:55 PM

ต้องพิจารณาว่าหน่วยงานนั้นๆ มีการสื่อสารเรื่อง KPI ไปอย่างทั่วถึงในหน่วยงานตนเองหรือไม่

หากการสื่อสารไม่ทั่วถึงก็ Charge CAR ให้กับ ผู้บริหารหน่วยงานย่อยๆนั้นๆไปครับ

เพื่อการแก้ไขในเชิงระบบต่อไป

#3 audsanee

audsanee

Posted 02 September 2013 - 10:10 AM

ขอบคุณค่ะ คุณ food safety แต่ว่า KPI กำหดโดย QMR แต่ไม่ได้สื่อสารถึงวิธีการวัดผล เพียงแต่แจ้งว่าตามแนวทางปฏิบัติเท่านั้น 

เมื่อ Internal Audit จึงเกิดปัญหาว่าไม่ทราบวิธีการวัด แบบนี้ทีม audit จะให้เป็น PAR ได้ไหมค่ะ ซึ่งจริงผิดข้อกำหนด ISO แต่ไม่ทราบ

ว่าจะให้ CAR ใคร เพราะ QMR ที่ตั้ง KPI ได้ลาออกไปแล้ว และไม่ได้แนะนำหรือบอกวิธีกับ QMR คนใหม่ด้วยค่ะ

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 02 September 2013 - 10:32 AM

บริษํทของ จขกท  กำหนด หน้าที่ความรับผิดชอบ  ในการ รวบรวมข้อมูล KPI กันไว้ยังไงล่ะ

ที่บริษัทฯ ของจอมโจร  

สมาชิกกลุ่มแรก   จะรับผิดชอบ  ในการรวบรวม ค่าพารามิเตอร์ KPI

ของแต่ละแผนก        ซึ่ง  คนที่ทำหน้าที่นี้  จะต้องรู้  ว่า หน่วยงานเขามี  ตัวชี้่วัด อะไรบ้าง   รวมถึง

เป้าหมายของตัวชี้วัดแต่ละตัว   และ  KPI แต่ละตัว  มีค่าพารามิเตอร์อะไรบ้าง   จะทำยังไง

ให้  บรรลุเป้าหมายที่กำหนดไว้

สมาชิกกลุ่มที่สอง      เขาแค่รู้ว่า  ตัวชี้วัด และเป้าหมายที่เกี่ยวข้องกับเขา รวมถึง

ทำไงให้ บรรลุเป้าหมาย

ถ้าไป audit สมาชิกกลุ่มสอง แล้วเขาไม่รู้วิธีคำนวณ จอมโจรฯ ว่ามันก็ปกตินะ

แต่ถึงจะไป audit สมาชิกกลุ่มแรก แล้วเขาไม่รู้  จอมโจรก็คงไม่ออก CAR

ให้เขาอยู่ดี แต่จะ เขียน ประเด็นนี้ไว้ในนรายงาน 

เพื่อให้ QMR และทีม  ใช้พิจารณาปรับปรุงระบบการวัด และประเมินสมรรถนะของกระบวนการ

"

#5 audsanee

audsanee

Posted 02 September 2013 - 11:23 AM

ขอบคุณค่ะ คุณจอมโจรฯ สำหรับคำแนะนำ แต่ที่บริษัท ไม่ได้กำหนดอะไรเลยค่ะ 

เพียงแต่ QMR เป็นคนกำหนด KPI และทำแผนในการวัดผล ส่วนรายละเอียดที่ว่า

ใครเป็นผู้รวบรวม ไม่ได้กล่าวถึงค่ะ พูดแต่ว่า ทุกแผนกต้องเป็นคนรายงานตามแผน KPI

แล้วส่งให้ QMR เท่านั้นค่ะ

สำหรับกรณีนี้ ควรทำอย่างไรค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

#6 iso_man

iso_man

Posted 02 September 2013 - 12:02 PM

แล้วในแผนกที่ได้รับ KPI ได้จัำดทำรายงานดังกล่าวหรือไม่ละครับ ถ้าเขาจัดทำแน่นอนเขาต้องรู้แหล่งข้อมูลว่ามาจากไหน และจะวัดอย่างไร แต่หากบอกไม่มีการส่งรายงาน แน่นอนมันก็จะไปออกที่กระบวนการวัดไม่เป็นไปตามมาตรฐานที่กำหนดอันนี้ CAR หน่วยงานนั้นครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 audsanee

audsanee

Posted 02 September 2013 - 01:21 PM

คุณ ISO_MAN ในแต่ละแผนกที่ได้รับ KPI ไม่เคยจัดทำรายงานค่ะ ด้วยเหตุผลที่ว่าไม่รู้วิธีวัด ว่าวัดอย่างไร ค่ะ โดยที่ผ่านมา QMR เดิม จะเป็นคนวัด และคนสรุปตลอดค่ะ

#8 iso_man

iso_man

Posted 02 September 2013 - 02:41 PM

คุณ ISO_MAN ในแต่ละแผนกที่ได้รับ KPI ไม่เคยจัดทำรายงานค่ะ ด้วยเหตุผลที่ว่าไม่รู้วิธีวัด ว่าวัดอย่างไร ค่ะ โดยที่ผ่านมา QMR เดิม จะเป็นคนวัด และคนสรุปตลอดค่ะ

อ๋อเป็นเยี่ยงนั้นอย่างนี้เป็น Fail ระบบเลยครับ ถ้ามองตามข้อกำหนดไม่ได้ผิดอะไร เพราะข้อกำหนดไม่ได้บอกว่าใครวัด แต่ถ้าใน KPI บอกหน่วยงานที่รับผิดชอบ ดังนั้นในความจริงหน่วยงานนั้นต้องเฝ้าและตรวจติดตาม และถ้าในตัว KPI ระบุผู้รับผิดชอบคือ QMR ก็แนะนำให้ออกให้คนที่รับผิดชอบที่เป็น QMR แล้วไปกำหนดวิธีการแก้ไข โดยให้สื่อสารและมอบหมายความรับผิดชอบในการวัดให้กับหน่วยงานนั้นซะ แต่ถ้าระบุความรับผิดชอบเป็นแต่ละหน่วยงาน หน่วยงานนั้นก็ต้องรับไปเพื่อกำหนดแนวทางการแก้ไขไม่ให้เกิดซ้ำ อย่ามองการออก CAR หรือ OBS เป็นประเด็นใหญ่ ที่สำคัญควรมองต่อว่าปัญหาที่เป็นอยู่จะแก้ไขไม่ให้เกิดซ้ำได้อย่างไร ซึ่ง System มีช่องทางอยู่แล้ว

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 audsanee

audsanee

Posted 02 September 2013 - 02:48 PM

ขอบคุณมากค่ะ คุณ ISO_MAN สำหรับคำแนะนำ จะนำไปคุยกับฝ่ายบริหารค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users