Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เรื่องการรักษาความลับของลูกค้า

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 เต็มใจ

เต็มใจ

Super Member

Posted 11 September 2013 - 07:13 PM

ขอคำปรึกษาหน่อยคะ..รู้สึกเครียดมากมาย
พอดีมี potential customer เข้ามาทำ new supplier assessment ที่บริษัท
ช่วงทำ process audit ได้โชว์ผลิตภัณฑ์อีกประเภทหนึ่งที่เป็นคนละประเภทกับที่ potential customer ทำ
เราได้ให้เอกสาร process flow+control plan ไว้อ้างอิงระหว่างทำ process audit โดยไม่ได้ลบชื่อ current customer กับ ชื่อบริษัทของตัวเองออก
แต่ก่อนปิดประชุม ลืมทวงขอคืนเอกสาร process flow+control plan คืน และทาง potential customer ก็ไม่ได้คืนเราด้วย
อย่างนี้เราจะโดนผลกระทบอะไรได้บ้างไม๊ ทาง potential customer จะเอาข้อมูลตัวนี้ไปทำอะไรต่อไม๊? กลายเป็นว่าเราหลุดเรื่อง
การรักษาความลับของลูกค้าไปเลย แล้วถ้าทาง current customer รู้ว่าเราหลุดให้ control plan ไปกับเจ้าอื่น จะเกิดอะไรขึ้นกับเราค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ หรือมีเพื่อนสมาชิกคนไหนเคยประสบเหตุแบบนี้เหมือนกันบ้างไม๊?ทำยังไงได้บ้าง กรณีนี้เราติดต่อขอเอกสารคืนจาก potential customer ได้หรือป่าวค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 September 2013 - 07:16 PM

ไปสารภาพบาปกับผู้บริหาร  แล้วสื่อสารกับ potential customer ว่าขอให้ส่งเอกสารนี้คืนให้กับเราครับ

บอกไปตรงๆอย่างนั้นเลยครับ  ไม่ต้องกังวลใจ  เรื่องมันเกิดมาแล้วจะทำอะไรได้ดีกว่านี้อีกหรือเปล่า

#3 เต็มใจ

เต็มใจ

Posted 12 September 2013 - 07:37 PM

ติดต่อขอเอกสารคืนกับ potential customer แล้วค่ะ แต่ได้รับการตอบกลับมาว่า เค้าจะขอ copy เอกสารไว้เป็น data base เก็บไว้ที่เค้าอยู่ดี ก็เหมือนไม่ได้คืนน่ะคะ. copy หรือ คืนมา มีค่าเท่ากัน...เก็บไว้เป็นบทเรียน เราทำพลาดเอง!!

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 12 September 2013 - 08:08 PM

ติดต่อขอเอกสารคืนกับ potential customer แล้วค่ะ แต่ได้รับการตอบกลับมาว่า เค้าจะขอ copy เอกสารไว้เป็น data base เก็บไว้ที่เค้าอยู่ดี ก็เหมือนไม่ได้คืนน่ะคะ. copy หรือ คืนมา มีค่าเท่ากัน...เก็บไว้เป็นบทเรียน เราทำพลาดเอง!!

เป็นธรรมชาติของลูกค้า

ทำใจ และจำไว้เป็นบทเรียนครับ

#5 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 13 September 2013 - 05:43 AM

ถ้าเป็นแค่ Process Flow + Control Plan ผมว่าคงไม่ได้กระทบอะไรมากครับ เพราะปกติค่าในการควบคุมน่าจะบอกแบบเป็นกลางๆ ไว้ อันนี้คือในกรณีที่กังวลเรื่องการนำข้อมูลไปทำอะไรต่อนะครับ

แต่ถ้าเป็นในแง่ของ reliability ของเรา กับ current customer ก็คงไม่ดีนักหากเขารู้เรื่องนี้ เพราะงั้นก็พยายามไม่ให้เขารู้ก็แล้วกันครับ

และมองในแง่ร้ายสุด potential customer อาจไม่ทำธุรกิจกับเรา เพราะเขาอาจประเมินว่า การรักษาความลับของเรากับ current customer ยังเป็นแบบนี้เลย

ระยะยาวเราอาจต้องหาวิธีการแก้ไขป้องกันเรื่องนี้ไว้ด้วยนะครับ :)

ลายเซ็น

#6 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 13 September 2013 - 08:04 AM

ถ้าเป็นแค่ Process Flow + Control Plan ผมว่าคงไม่ได้กระทบอะไรมากครับ เพราะปกติค่าในการควบคุมน่าจะบอกแบบเป็นกลางๆ ไว้ อันนี้คือในกรณีที่กังวลเรื่องการนำข้อมูลไปทำอะไรต่อนะครับ

แต่ถ้าเป็นในแง่ของ reliability ของเรา กับ current customer ก็คงไม่ดีนักหากเขารู้เรื่องนี้ เพราะงั้นก็พยายามไม่ให้เขารู้ก็แล้วกันครับ

และมองในแง่ร้ายสุด potential customer อาจไม่ทำธุรกิจกับเรา เพราะเขาอาจประเมินว่า การรักษาความลับของเรากับ current customer ยังเป็นแบบนี้เลย

ระยะยาวเราอาจต้องหาวิธีการแก้ไขป้องกันเรื่องนี้ไว้ด้วยนะครับ :)

+ 1 ครับ

#7 aeetee

aeetee

Posted 13 September 2013 - 10:44 AM

ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ถ้าดึง Control Plan กลับได้ก็ดีครับ เพราะ Control Plan มี 2 แบบ คือ แบบที่ส่งเข้า Document แต่เป็นแบบกลางๆ

และแบบที่บอกการผลิต สเปค ต่างๆที่แท้จริง ( ตรงนี้ครับ วิศวกร จะถือว่าเป็นความลับ ) ส่วนมากวิศวกรจะเก็บเอง

#8 เต็มใจ

เต็มใจ

Posted 13 September 2013 - 03:31 PM

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำคะ..เนื่องจากเพิ่งมา support งานด้าน customer audit เลยไม่ได้เตรียมป้องกันเรื่องนี้ไว้
ครั้งนี้คือครั้งแรก ก็ทำพลาดเลย ตัวเอกสารขอคืนไม่ได้ด้วย ทำอะไรไม่ได้แล้ว ได้แต่เก็บเป็นบทเรียนที่สำคัญยิ่ง.จำไม่ลืมเลย ตอนนี้ได้เตรียมเอกสาร process control plan สำหรับการใช้ audit กับพวกท่านๆ potential customer ทั้งหลาย!!!! ลบค่าspec. ทุกจุด ,ลบชื่อลูกค้า ลบแม้กระทั่งชื่อบริษัทเราเลย ทีนี้ใครอยากได้ก็ตามสบายเลย แหะๆ.
แต่แว่วๆมาจากทาง sale นะค่ะว่า ท่าน potential customer ท่านนี้ น่าจะได้ทำธุรกิจกับเรา..ก็ยังดีนะคะ ว่าไม๊ -_-"

#9 Food Safety

Food Safety

Posted 13 September 2013 - 06:52 PM

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำคะ..เนื่องจากเพิ่งมา support งานด้าน customer audit เลยไม่ได้เตรียมป้องกันเรื่องนี้ไว้
ครั้งนี้คือครั้งแรก ก็ทำพลาดเลย ตัวเอกสารขอคืนไม่ได้ด้วย ทำอะไรไม่ได้แล้ว ได้แต่เก็บเป็นบทเรียนที่สำคัญยิ่ง.จำไม่ลืมเลย ตอนนี้ได้เตรียมเอกสาร process control plan สำหรับการใช้ audit กับพวกท่านๆ potential customer ทั้งหลาย!!!! ลบค่าspec. ทุกจุด ,ลบชื่อลูกค้า ลบแม้กระทั่งชื่อบริษัทเราเลย ทีนี้ใครอยากได้ก็ตามสบายเลย แหะๆ.
แต่แว่วๆมาจากทาง sale นะค่ะว่า ท่าน potential customer ท่านนี้ น่าจะได้ทำธุรกิจกับเรา..ก็ยังดีนะคะ ว่าไม๊ -_-"

เตรียมการไว้แบบที่ จขกท กำหนดไว้แบบนั้นดีแล้วครับ

อย่าไปคิดมาก  ถือเป็นเรื่องที่เราได้เรียนรู้จากประสบการณ์ครั้งนี้ไปก็แล้วกัน

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้ากับการที่จะได้ธุรกิจจาก potential customer รายนี้ด้วยครับ

#10 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 13 September 2013 - 07:43 PM

ถ้าเป็นแบบนั้นก็ยินดีด้วยครับ :)

ลายเซ็น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users