Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

CO2 Reduction

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 Nart

Nart

Posted 21 March 2009 - 06:37 PM

คือผมได้ Environmental objective ว่าต้องการลด คาร์บอนไดออกไซด์ ในโรงงาน 100 %
แต่ผมไม่ทราบว่าจะตั้งเป็น KPI ได้อย่างไรบ้าง
และกิจกรรมที่จะทำเพื่อลดมีอะไรบ้าง

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่ยวครับ วันจันทร์ต้องนำเสนอแล้วครับ
ขอบคุณครับ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 March 2009 - 07:21 PM

QUOTE(Nart @ Mar 21 2009, 06:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือผมได้ Environmental objective ว่าต้องการลด คาร์บอนไดออกไซด์ ในโรงงาน 100 %
แต่ผมไม่ทราบว่าจะตั้งเป็น KPI ได้อย่างไรบ้าง
และกิจกรรมที่จะทำเพื่อลดมีอะไรบ้าง

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่ยวครับ วันจันทร์ต้องนำเสนอแล้วครับ
ขอบคุณครับ

ลด CO2 100% ลดจากอะไรครับ ลดจากปีที่แล้ว 100% (ซึ่งปีที่แล้วอาจลดได้ 1000 KgCO2) หรือว่า ลด CO2 ที่เกิดจาก activities ของบริษัท 100%

อย่างแรกมีความเป็นไปได้

แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง มันยากมากๆ จนถึงขั้นไม่มีทางเกิดขึ้นจริง เพราะว่าถ้าเรามีการใช้น้ำมัน ไฟฟ้า (ที่เป็นไฟฟ้าที่ผลิตจากถ่านหิน) หรือ แม้แต่กระทั่งพนักงานหายใจออกมา ฯลฯ มันย่อมจะต้องเกิด CO2 อย่างไม่ต้องสงสัย

กิจกรรมที่ช่วยลด CO2 ได้ก็เช่น
การกำหนด consumption rate ในการใช้น้ำมัน ไฟฟ้า ฯลฯ
การเปลี่ยนวัตถุดิบที่ใช้
ฯลฯ

หากต้องการจะทราบว่า ลด CO2 ได้เท่าไหร่ ก็หาผลต่างจาก ปริมาณ CO2 ที่เกิดขึ้นก่อน และหลังการกำหนด consumption rate หรือ การเปลี่ยนวัตถุดิบที่ใช้

ดูการ monitoring ตาม link นี้นะครับhttp://www.isothai.com/forums/index.php?showtopic=1382

Attached Files

"

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 22 March 2009 - 11:23 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Mar 21 2009, 07:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลด CO2 100% ลดจากอะไรครับ ลดจากปีที่แล้ว 100% (ซึ่งปีที่แล้วอาจลดได้ 1000 KgCO2) หรือว่า ลด CO2 ที่เกิดจาก activities ของบริษัท 100%

อย่างแรกมีความเป็นไปได้

แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง มันยากมากๆ จนถึงขั้นไม่มีทางเกิดขึ้นจริง เพราะว่าถ้าเรามีการใช้น้ำมัน ไฟฟ้า (ที่เป็นไฟฟ้าที่ผลิตจากถ่านหิน) หรือ แม้แต่กระทั่งพนักงานหายใจออกมา ฯลฯ มันย่อมจะต้องเกิด CO2 อย่างไม่ต้องสงสัย

กิจกรรมที่ช่วยลด CO2 ได้ก็เช่น
การกำหนด consumption rate ในการใช้น้ำมัน ไฟฟ้า ฯลฯ
การเปลี่ยนวัตถุดิบที่ใช้
ฯลฯ

หากต้องการจะทราบว่า ลด CO2 ได้เท่าไหร่ ก็หาผลต่างจาก ปริมาณ CO2 ที่เกิดขึ้นก่อน และหลังการกำหนด consumption rate หรือ การเปลี่ยนวัตถุดิบที่ใช้

ดูการ monitoring ตาม link นี้นะครับhttp://www.isothai.com/forums/index.php?showtopic=1382

ขอบคุณนะครับ
ขอเก็บไปเผื่อได้ใช้ในอนาคต thankyou.gif thankyou.gif

#4 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 23 March 2009 - 09:07 AM

เก็บข้อมูล
ขอบคุณค่ะ

#5 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 23 March 2009 - 09:34 AM

ขอเก็บไป เป็นตัวอย่างนะครับ
เผื่อจะมีโอกาสช่วยลดโลกร้อนกับเขาบ้าง
ขอบคุณครับ

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users