Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Production Quality Control

• Please log in to reply
22 replies to this topic

#1 pailin.t

pailin.t

Super Member

• Power Members

Posted 20 August 2013 - 08:16 AM

เรียน ทุกท่าน

ใครมีความรู้เรื่อง Production Quality Control บ้างค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย

เราสามารถใช้แทน QC ได้หรือเปล่าค่ะ

#2 Constantine

Constantine

I am legend

• Super Power Members
  • Interests:ISO Knowledge

Posted 20 August 2013 - 10:38 AM

รบกวนขยายความให้หน่อยครับ

ไม่เข้าใจคำถามครับ

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 20 August 2013 - 11:18 AM

เรียน ทุกท่าน

ใครมีความรู้เรื่อง Production Quality Control บ้างค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย

เราสามารถใช้แทน QC ได้หรือเปล่าค่ะ

โดยทั่วไปหลักคิดของคุณภาพ ในเรื่องการทำงานของแต่ละกระบวนควรมีการตรวจสอบโดยผู้ปฏิบัติงานเอง พูดง่ายๆคือถ้า Production ผลิตงานเองก็ควรมีการควบคุม ด้วยคน เครื่องมือ อุปกรณ์ทดสอบ ซึ่งส่วนมากจะเป็นลักษณะของจุด CP (Critical Point) สำคัญที่เกิดปัญหา หรือ แนวโน้มจะเกิดปัญหา หรือ Spec ลักษณะภายนอกเองที่ operator สามารถตรวจสอบได้เองจึงเรียกว่า Production Quality Control แต่ปัญหาก็มักจะเกิดตรงที่ว่าคนทำงานมักเข้าข้างตัวเองจึงเกิดการหลุดไปสู่กระบวนการถัดไป เพื่อป้องกันและต้องการคนมาตัดสินปัญหางานดังกล่าวจึงมี QC เกิดขึ้นเพื่อทำหน้าที่ตัดสินครับ แต่อย่างไรเบื้องต้นของการทำงาน Prodcution ก็ต้องมีกระบวนการควบคุม

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 aeetee

aeetee

Posted 20 August 2013 - 11:50 AM

ทำได้ครับ ถ้าเราอบรมพนักงานให้เป็น QC ด้วยยิ่งดี มีหลักการง่ายๆดังนี้

1.One Cycle Finish คือ พนักงานจะต้องทำงานให้ครบขั้นตอนก่อนจะ เบรค หรือ หยุด ถ้าจำเป็นก็ต้องมี TAG ติดที่หน้างานว่าถึงขั้นตอนใหน เพื่อป้องกันลืม เป็นการป้องกันงานที่ไม่เสร็จ และงานข้ามขั้นตอน

2.Parameter คือจะต้องมี Condition ของเครื่องจักรอย่างเด่นชัด ก่อนผลิตพนักงานต้องตรวจสอบก่อนว่าถูกต้องใหม เพื่อสกัดปัญหาจากการเกิดปัญหาจากเครื่องจักรทางหนึ่ง

3.Pokayoke Control System คือ อธิบายง่ายๆ Jig & Fixture ต้องสามารถแบ่งงานดีงานเสียได้อย่างชัดเจน และต้องวางผัง การตรวจเช็คให้ดี ว่าควบคุมตรงจุดสำคัญได้ใหม

4.Change Point คือการเปลี่ยนแปลง ควรจะมีแผนกใดแผนกหนึ่ง เป็น Center ในการเปลี่ยนแปลง Drawing หรือ ขบวนการผลิต วัตถุดิบ

5.Repair Control คือถ้าพบกรณีงานที่เสีย จะต้องซ่อม จะต้องมีขบวนการอย่างชัดเจน เพื่อสอบกลับได้ และป้องกันหลุดไปหาลูกค้า

6.Tool Jig Check คือ จะต้องมีการตรวจสอบ JIG FIXTURE ก่อน Run งาน โดยอาจจะมีเอกสารการตรวจสอบ

7.Abnormal Rule คือ เมื่อพบปัญหาในขบวนการผลิต ทุกๆส่วนงานต้องรับรู้ และเข้าไปแก้ปัญหาทันที

8.Daily Problen and Feed Back คือจะต้องมีการบันทึกปัญหา และแจ้งไปที่ส่วนงานที่มีปัญหา ให้แก้ไข

หมายเหตุ เป็นหลักการของ HINO ครับ

คราวๆครับ เราไม่จำเป็นต้องมี QC ก็ได้ แต่ต้องมีระบบให้เขาครับ

#5 pailin.t

pailin.t

Posted 20 August 2013 - 01:07 PM

ทำได้ครับ ถ้าเราอบรมพนักงานให้เป็น QC ด้วยยิ่งดี มีหลักการง่ายๆดังนี้

1.One Cycle Finish คือ พนักงานจะต้องทำงานให้ครบขั้นตอนก่อนจะ เบรค หรือ หยุด ถ้าจำเป็นก็ต้องมี TAG ติดที่หน้างานว่าถึงขั้นตอนใหน เพื่อป้องกันลืม เป็นการป้องกันงานที่ไม่เสร็จ และงานข้ามขั้นตอน

2.Parameter คือจะต้องมี Condition ของเครื่องจักรอย่างเด่นชัด ก่อนผลิตพนักงานต้องตรวจสอบก่อนว่าถูกต้องใหม เพื่อสกัดปัญหาจากการเกิดปัญหาจากเครื่องจักรทางหนึ่ง

3.Pokayoke Control System คือ อธิบายง่ายๆ Jig & Fixture ต้องสามารถแบ่งงานดีงานเสียได้อย่างชัดเจน และต้องวางผัง การตรวจเช็คให้ดี ว่าควบคุมตรงจุดสำคัญได้ใหม

4.Change Point คือการเปลี่ยนแปลง ควรจะมีแผนกใดแผนกหนึ่ง เป็น Center ในการเปลี่ยนแปลง Drawing หรือ ขบวนการผลิต วัตถุดิบ

5.Repair Control คือถ้าพบกรณีงานที่เสีย จะต้องซ่อม จะต้องมีขบวนการอย่างชัดเจน เพื่อสอบกลับได้ และป้องกันหลุดไปหาลูกค้า

6.Tool Jig Check คือ จะต้องมีการตรวจสอบ JIG FIXTURE ก่อน Run งาน โดยอาจจะมีเอกสารการตรวจสอบ

7.Abnormal Rule คือ เมื่อพบปัญหาในขบวนการผลิต ทุกๆส่วนงานต้องรับรู้ และเข้าไปแก้ปัญหาทันที

8.Daily Problen and Feed Back คือจะต้องมีการบันทึกปัญหา และแจ้งไปที่ส่วนงานที่มีปัญหา ให้แก้ไข

หมายเหตุ เป็นหลักการของ HINO ครับ

คราวๆครับ เราไม่จำเป็นต้องมี QC ก็ได้ แต่ต้องมีระบบให้เขาครับ

แล้วเราจะสร้างระบบให้อย่างไรค่ะ  ยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่นโยบายทางบริษัทอยากให้ทำแนวทางนี้ค่ะ

#6 aeetee

aeetee

Posted 20 August 2013 - 01:24 PM

ขอเมล์ดีกว่าครับ จะส่งรายระเอียดไปให้ อ่านแล้วถ้าไม่เข้าใจถามได้ครับ ยิ่งถ้ารู้เรื่องระบบ ISO9001 หรือ TS16949 ยิ่งง่ายครับ

#7 pailin.t

pailin.t

Posted 20 August 2013 - 01:43 PM

pailin.air@hotmail.com ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#8 aodaodaod

aodaodaod

Posted 22 August 2013 - 10:14 AM

ขอด้วยคนค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  suriyoaod@gmail.com

#9 Suppadej

Suppadej

Posted 22 August 2013 - 10:31 AM

ขอเมล์ดีกว่าครับ จะส่งรายระเอียดไปให้ อ่านแล้วถ้าไม่เข้าใจถามได้ครับ ยิ่งถ้ารู้เรื่องระบบ ISO9001 หรือ TS16949 ยิ่งง่ายครับ

รบกวนส่งให้เป็นความรู้ด้วยครับ

E-mail suppadej@gmail.com

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#10 pailin.t

pailin.t

Posted 22 August 2013 - 10:36 AM

ส่งต่อให้เรียบร้อยแล้วนะค่ะ

#11 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Premium Member

Posted 22 August 2013 - 12:44 PM

รบกวนขอด้วยคนค่ะ

nu_plamanthana@hotmail.com

ขอบคุณมากค่ะ

#12 Haleluya505

Haleluya505

Posted 23 August 2013 - 08:19 AM

รบกวนขอด้วยคนครับ

haleluya505@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ

#13 Nathsiree

Nathsiree

Premium Member

Posted 23 August 2013 - 03:07 PM

รบกวน ขอด้วยค่ะ 

nath_siree@hotmail.com

ขอบพระคุณค่ะ 

#14 ka.pra

ka.pra

Posted 03 October 2013 - 02:47 PM

ขอบคุณคะ ที่บริษัท ทำ 9001 คะ ตอนนี้งง กับ Control Plan กับ QC Process Chart และ Quality Plan มากๆ คะ ไม่รู้จะทำอะไรดี บริษัท ผลิต ชิ้นส่วนเครื่องจักร

ขอบคุณคะ Ka.pra1811@gmail.com

#15 iso_man

iso_man

Posted 03 October 2013 - 02:56 PM

ขอบคุณคะ ที่บริษัท ทำ 9001 คะ ตอนนี้งง กับ Control Plan กับ QC Process Chart และ Quality Plan มากๆ คะ ไม่รู้จะทำอะไรดี บริษัท ผลิต ชิ้นส่วนเครื่องจักร

ขอบคุณคะ Ka.pra1811@gmail.com

ถ้าให้มองแบบนี้จะงงไหมครัย Quality Plan ภาพรวมของกระบวนก่อให้เกิดผลิตภัณฑ์ (7.1) Control Plan เป็น Sub ของ Quality Plan (7.5.1) QC Process Chart เป็น Sub ของ Control Plan ซึ่งต้องสอดคล้องและเป็นไปในทิศทางเดียวกัน พอดีผมไม่เห็นเอกสารทั้ง 3 ตัวนะครับ ตอบตามที่เคยเห็นจากเอกสารองค์กรอื่นๆ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#16 ka.pra

ka.pra

Posted 03 October 2013 - 03:03 PM

ขอบคุณคะ ถ้าจะเลือกทำเพียง 1 อย่าง เพียงพอ สำหรับ 9001 ไหมคะ หรือต้องทำทั้ง 3 อย่าง จับต้นชนปลายไม่ถูกคะ ตัวอย่างก็ไม่มี

#17 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 October 2013 - 03:26 PM

ขอบคุณคะ ถ้าจะเลือกทำเพียง 1 อย่าง เพียงพอ สำหรับ 9001 ไหมคะ หรือต้องทำทั้ง 3 อย่าง จับต้นชนปลายไม่ถูกคะ ตัวอย่างก็ไม่มี

วันที่ 10/11/2556 ไปเรียนเรื่องข้อกำหนด 9001 :2015 สิครับ  อาจารย์เวปมาสเตอร์จัดสัมมนา

จะได้สอบถามสิ่งที่คุณไม่รู้ได้อย่างเต็มที่  งานนี้มีผู้เชี่ยวชาญระบบหลายคนไปร่วมงานกันคับคั่งมาก

ค่าเรียน หกร้อยบาท เอง

#18 ka.pra

ka.pra

Posted 03 October 2013 - 03:27 PM

ดูรายละเอียดได้ที่ไหนคะ จะไป

#19 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 October 2013 - 03:30 PM

ดูกระทู้ เรื่องสัมมนาพิเศษในหน้าแรกเลยครับ

#20 aeetee

aeetee

Posted 03 October 2013 - 05:27 PM

ทำ Control Plan ก็น่าจะพอ แต่ให้ ขบวนการผลิต การตรวจสอบของ QC และการ Packing อยู่ในเอกสารเดียวกันก็ได้ครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users