Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทดสอบโปรแกรม food defense ตามข้อกำหนด IFS

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 anonmaliket

anonmaliket

Premium Member

• Power Members

Posted 30 September 2013 - 05:06 PM

การทดสอบโปรแกรม (testing) food defense ตามข้อกำหนด IFS ข้อ 6.1.2 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 30 September 2013 - 10:29 PM

จากที่ จขกท ได้ศึกษาข้อกำหนดมา  จขกท  ตีความอย่างไรไว้บ้างครับ

นำความคิดเบื้องต้นของเรามาแชร์กันก่อนนะครับ  แล้วเดี๋ยวจะช่วยเสริม

Attached Files

#3 anonmaliket

anonmaliket

Posted 01 October 2013 - 08:58 AM

ตอนนี้ที่เข้าใจ เข้าใจว่าเป็นการทวนสอบโปรแกรม โดยการ audit แต่ละพื้นที่ที่เราประเมินว่ามีความเสี่ยงครับ ครับไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า รบกวนด้วยครับ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 01 October 2013 - 01:02 PM

ตอนนี้ที่เข้าใจ เข้าใจว่าเป็นการทวนสอบโปรแกรม โดยการ audit แต่ละพื้นที่ที่เราประเมินว่ามีความเสี่ยงครับ ครับไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า รบกวนด้วยครับ

ถูกต้องแล้วครับ  ทำการทวนสอบโปรแกรมแบบนั้นหล่ะครับ  โดยการประเมินตามหลัก ความเสี่ยง

แล้วจัดให้มีการทบทวน การทวนสอบทุกรอบปี  แค่นี้ก็พอเพียงแล้วครับ

แล้วเก็บบันทึกการทวนสอบไว้ด้วยนะครับ

#5 anonmaliket

anonmaliket

Posted 01 October 2013 - 03:17 PM

ถูกต้องแล้วครับ  ทำการทวนสอบโปรแกรมแบบนั้นหล่ะครับ  โดยการประเมินตามหลัก ความเสี่ยง

แล้วจัดให้มีการทบทวน การทวนสอบทุกรอบปี  แค่นี้ก็พอเพียงแล้วครับ

แล้วเก็บบันทึกการทวนสอบไว้ด้วยนะครับ

แย่แล้วครับ auditor จะให้ CAR ครับ เขาบิกว่าทำแค่นี้ไม่พอต้องมีการทดสอบด้วย เช่น ลองไปดับไฟสักจุด แล้วดูซิว่า รปภ จะรู้หรือไม่ หรือลองใส่สิ่งแปลกปลอมลงไปใน FG แล้วดูว่าพนักงานคลังจะรู้หรือไม่ ให้เราทำคล้ายๆทดสอบเรียกคืนผลิตภัณฑ์ จะ defense ยังไงดีครับ เขาอ้างเรื่องพวกนี้จากไหนทำไมในข้อกำหนดก็ไม่เขียน Guide ก็ไม่ได้บอก  ช่วยด้วยครับ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 01 October 2013 - 03:40 PM

แย่แล้วครับ auditor จะให้ CAR ครับ เขาบิกว่าทำแค่นี้ไม่พอต้องมีการทดสอบด้วย เช่น ลองไปดับไฟสักจุด แล้วดูซิว่า รปภ จะรู้หรือไม่ หรือลองใส่สิ่งแปลกปลอมลงไปใน FG แล้วดูว่าพนักงานคลังจะรู้หรือไม่ ให้เราทำคล้ายๆทดสอบเรียกคืนผลิตภัณฑ์ จะ defense ยังไงดีครับ เขาอ้างเรื่องพวกนี้จากไหนทำไมในข้อกำหนดก็ไม่เขียน Guide ก็ไม่ได้บอก  ช่วยด้วยครับ

เรื่องแบบนี้  เรื่องการซ้อมแบบที่ Auditor บอกนั้น มันเป็นแค่แนวทางเท่านั้นเอง  ไม่ได้ถือว่าเป็นข้อกำหนดที่ระบุว่าต้องทำแบบนั้น แบบนี้ครับ

หากจะให้จริงๆแล้ว  แค่ให้เป็น ข้อสังเกต OBS OFI แล้วเรานำมาเข้าสู่ระบบ PAR ก็จะโอเค

ลองขอให้ Auditor แสดงเอกสารหรือข้อมูลให้ดูสิครับว่า สิ่งที่ Auditor บอกแบบนี้ ทางเจ้าของมาตรฐานเค้าระบุว่าให้ทดสอบแบบที่ Auditor บอกหรือเปล่า

Auditor ชอบโชว์พาว  มีเยอะครับ

#7 anonmaliket

anonmaliket

Posted 01 October 2013 - 03:48 PM

เรื่องแบบนี้  เรื่องการซ้อมแบบที่ Auditor บอกนั้น มันเป็นแค่แนวทางเท่านั้นเอง  ไม่ได้ถือว่าเป็นข้อกำหนดที่ระบุว่าต้องทำแบบนั้น แบบนี้ครับ

หากจะให้จริงๆแล้ว  แค่ให้เป็น ข้อสังเกต OBS OFI แล้วเรานำมาเข้าสู่ระบบ PAR ก็จะโอเค

ลองขอให้ Auditor แสดงเอกสารหรือข้อมูลให้ดูสิครับว่า สิ่งที่ Auditor บอกแบบนี้ ทางเจ้าของมาตรฐานเค้าระบุว่าให้ทดสอบแบบที่ Auditor บอกหรือเปล่า

Auditor ชอบโชว์พาว  มีเยอะครับ

ถามแน่นอนครับ แต่ผมว่าไม่มีแน่นอนเพราะลองอ่านดูแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 01 October 2013 - 05:07 PM

ถามแน่นอนครับ แต่ผมว่าไม่มีแน่นอนเพราะลองอ่านดูแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

หากได้ข้อสรุปอย่างไร แล้วมาสื่อสารให้เพื่อนๆทราบ ก็จะเป็นวิทยาทานอย่างมากครับ

#9 anonmaliket

anonmaliket

Posted 01 October 2013 - 05:16 PM

หากได้ข้อสรุปอย่างไร แล้วมาสื่อสารให้เพื่อนๆทราบ ก็จะเป็นวิทยาทานอย่างมากครับ

ยินดีครับ  จะได้ยกเป็นกรณีศึกษาครับ

#10 anonmaliket

anonmaliket

Posted 03 October 2013 - 11:10 AM

ผลออกมาแล้วครับ เป็น CAR IFS#6 ข้อ 6.1.2

" Food defense program was not established and fully implemented, however there was no clear evidence of testing effectiveness of food defense program."

การทวนสอบระบบโดยการ audit ส่วนงานต่างๆที่เราประเมินว่ามีความเสี่ยงและมีมาตรการควบคุมต่างๆ ไม่เพียงพอครับ เพราะมันไม่ใช่การ test ตามนิยามของ auditor ครับ  โดยอ้างตาม PAS96 ครับ ผมเลยสับสนนิดหน่อยว่า PAS96 มันใช้กับ FSSC ไม่ใช่หรือครับ แต่ที่ผมตรวจเป็น IFS เลยงง ตกลงมันยังไงกันแน่ครับ เพราะไปดูใน guide ของ IFS มันอ้าง FSMA Title I Sec 108 หรือ  FSMA Title I Sec 108 คือ PAS96 ครับ งงไปหมดแล้ว รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  

#11 Food Safety

Food Safety

Posted 03 October 2013 - 11:13 AM

ผลออกมาแล้วครับ เป็น CAR IFS#6 ข้อ 6.1.2

" Food defense program was not established and fully implemented, however there was no clear evidence of testing effectiveness of food defense program."

การทวนสอบระบบโดยการ audit ส่วนงานต่างๆที่เราประเมินว่ามีความเสี่ยงและมีมาตรการควบคุมต่างๆ ไม่เพียงพอครับ เพราะมันไม่ใช่การ test ตามนิยามของ auditor ครับ  โดยอ้างตาม PAS96 ครับ ผมเลยสับสนนิดหน่อยว่า PAS96 มันใช้กับ FSSC ไม่ใช่หรือครับ แต่ที่ผมตรวจเป็น IFS เลยงง ตกลงมันยังไงกันแน่ครับ เพราะไปดูใน guide ของ IFS มันอ้าง FSMA Title I Sec 108 หรือ  FSMA Title I Sec 108 คือ PAS96 ครับ งงไปหมดแล้ว รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  

ครับใช่แล้ว PAS 96 ไม่สามารถมาใช้กับ IFS ได้

คงต้อง defense กับ Auditor ท่านนั้นให้สุด สุด ไปเลยดีกว่า

#12 anonmaliket

anonmaliket

Posted 03 October 2013 - 11:29 AM

ครับใช่แล้ว PAS 96 ไม่สามารถมาใช้กับ IFS ได้

คงต้อง defense กับ Auditor ท่านนั้นให้สุด สุด ไปเลยดีกว่า

defense ไป 2 ครั้ง ครับแต่ไม่เป็นผล closing ไปแล้ว ครับ คงต้องทำครับเพราะว่าปลายปีนี้ผมจะเริ่มต้นขอระบบ FSSC ครับ ซึ่งมันต้องทำอยู่แล้วตาม PAS 96  เหนื่อยเจอ auditor แบบนี้ ผมคงไม่ทำอะไรเพิ่มแต่ตอนลงไป audit จะเพิ่มรายละเอียดตาม PAS 96 ลงไปด้วยครับ  ขอบคุณมากๆครับพี่โอ๋ 

และได้แนบไฟล์ pas96 ให้ผู้ที่สนใจลองไปศึกษาดูครับ

Attached Files

#13 Food Safety

Food Safety

Posted 03 October 2013 - 12:41 PM

เป็นกำลังใจให้ครับ

PAS 96 เป็นเพียงข้อแนะนำ หรือแนวทาง ในการนำข้อกำหนดมาใช้เท่านั้นเพื่อการเข้าใจที่มากขึ้น หรือเพื่อปรับปรุงพัฒนา

ไม่ได้บังคับเหมือนข้อกำหนด  ดังนั้นไม่ควรเป็น Corrective action 

Auditor คงตีความไปเองหรือเปล่าว่าต้องออก CAR ให้ลูกค้าเพื่อตนเองจะได้ดูดี

#14 น้องหน้าใส

น้องหน้าใส

• Interests:GFSI, GO

Posted 04 October 2013 - 12:01 AM

IFS 6 ข้อ 6.1.2 บังคับให้ทวนสอบปีละ 1 ครั้งและต้องมีการทวนสอบเป็นระยะ ดังนั้นสามารถสุ่มดูประสิทธิผลของ food defense ได้ครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของผู้ตรวจแต่ PAS96 เข้าใจว่าผู้ตรวจเสนอตัวช่วยให้คุณนะครับ เพราะผู้ตรวจต้องตรวจตามขอบข่ายของระบบที่ขอการรับรอง

ว่าแต่ทำไมไม่ field รายละเอียดลงไปในหัวข้อตรวจ PRPs ประจำเดือนละครับ Integrated ตรวจนัดเดียวจบ 

沒有人可以做的一切永遠是對的  :lol2: 

#15 anonmaliket

anonmaliket

Posted 04 October 2013 - 05:16 PM

ไม่ได้ใส่ลงไปใน PRPs โปรแกรมประจำเดือนครับ เนื่องจากผมมีการตรวจ internal audit Food defense ประจำปีอยู่แล้วครับ ซึ่งตรวจทุกหน่วยงานที่ผมประเมินว่ามีความเสี่ยง ซึ่งผมกำหนดไว้ทุกจุดรอบโรงงานซึ่งแต่ละพื้นที่จะมีมาตรการเข้มข้นไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับความรุนแรง และโอกาสเกิดอันตรายครับ ซึ่ง Auditor มองว่าเป็นการ ทวนสอบครับ (verified) แต่ใน IFS 6.1.2 เขียนว่า Testing ครับไม่ใช่ Verification ซึ่งในมุมมองของ auditor   ทวนสอบ (Audit) ไม่เท่ากับ (=) ทดสอบ (Testing) ของ Auditor ครับ     

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users