Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การชี้บ่งสถานะเอกสารปัจจุบัน (4.2.3c)

• This topic is locked This topic is locked
16 replies to this topic

#1 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 April 2009 - 08:40 AM

สวัสดีครับ ….. พี่ Webmaster
วันนี้ผมรบกวน ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ การใช้ข้อกำหนด 4.2.3c
ในระบบ QMS ISO9001(การเปลี่ยนแปลงและสถานะเอกสารฉบับปัจจุบัน
ได้มีการชี้บ่ง) เพื่อเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกและบุคคลทั่วไป
ในการนำข้อกำหนดดังกล่าว ไปใช้งานได้อย่างถูกต้อง โดยมีราย
ละเอียด ดังนี้

กรณีศึกษา …..
1.เอกสารฉบับหนึ่ง (QP/WI/SD) มีอยู่ 25 หน้า (รวมหน้าปก)
2.ใช้งานประมาณ 1 ปี, มีการแก้ไขเอกสาร 3 ครั้ง
3. แก้ไขหน้า 5,6,7 (Rev.01), หน้า 10,11,12 (Rev.02), หน้า 15,16,17 (Rev.03)
4. จะทำการแก้ไขเอกสาร โดยเปลี่ยนเฉพาะหน้าที่แก้ไข พร้อมมีการชี้บ่ง
สถานะของการแก้ไข/เปลี่ยนแปลง (ตามข้อ 3.)
5.ส่วนการชี้บ่งสถานะของการแก้ไข/เปลี่ยนแปลงเอกสาร ในหน้าอื่นๆ
ยังคงเหมือนเดิม (Rve.00) รวมทั้งหน้าปก

คำถาม ถามว่าจากกรณีศึกษา ดังกล่าวข้างต้น ไม่ทราบว่ากระทำได้หรือไม่?
ก. ทำได้ เพราะว่าสอดคล้องกับข้อกำหนด 4.2.3c
ข. ทำไม่ได้ เพราะว่าไม่สอดคล้องกับข้อกำหนด 4.2.3c

ขอขอบคุณล่วงหน้า…..ครับ!!!

ทิ

" ʵ

#2 natta

natta

Premium Member

• Power Members

Posted 07 April 2009 - 09:32 AM

อาจใช้วิธีการแบ่งออกเป็นส่วนย่ิอย supplementary แล้ว Revise แยกกันในแต่ละส่วน
Rev บนหน้าปกเปลี่ยนตามจำนวนครั้งที่เปลี่ยนครับ

#3 ทิ.

ทิ.

Posted 07 April 2009 - 09:51 AM

- ต้องขออภัย! ในความสะดวกในการตอบคำถาม
เนื่องจากมีความคิดเห็นที่แตกต่างกัน จึงอยากจะได้แนว
ทางที่ถูกต้อง ในการใช้ข้อกำหนด 4.2.3c
....ครับ!

- ขออภัยด้วย....ครับ!!!

" ʵ

#4 ทิ.

ทิ.

Posted 08 April 2009 - 08:52 AM

- ผมทราบคำตอบ แล้วครับ! (เมื่อสักครู่นี้)

" ʵ

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 08 April 2009 - 02:40 PM

QUOTE(ทิ. @ Apr 7 2009, 08:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คำถาม ถามว่าจากกรณีศึกษา ดังกล่าวข้างต้น ไม่ทราบว่ากระทำได้หรือไม่?
ก. ทำได้ เพราะว่าสอดคล้องกับข้อกำหนด 4.2.3c
ข. ทำไม่ได้ เพราะว่าไม่สอดคล้องกับข้อกำหนด 4.2.3c

ขอขอบคุณล่วงหน้า…..ครับ!!!

ทิ

เคยทำที่ทำงานเก่าค่ะ ทำใด้แต่ได้ทำสารบัญบันทึกการเปลี่ยนแปลงไว้ชัดเจน
มีหลักฐานการแก้ไข และแสดงสถานะไว้ที่เอกสารนั้นๆ ด้วยค่ะ

#6 teeo

teeo

Posted 08 April 2009 - 04:40 PM

ทำได้ครับ แต่ต้องระวังความสับสนที่จะเกิดขึ้นในการเปลี่ยนได้ได้ครับ
เพราะการตรวจสอบเอกสารตาม Quality Master List ต้องตรวจสอบทุกหน้า

จริงๆ แล้วทุกอย่างๆ ทำได้เกือบหมด อยู่ที่เราทำให้มันชัดเจนได้และไม่สับสนได้ หรือเปล่า เท่านั้นเอง

#7 เอ๋อเหรอ.

เอ๋อเหรอ.

Posted 08 April 2009 - 05:08 PM

สามารถทำได้ครับ แต่เหมือนกับคุณ teeo บอกครับ..ต้องชัดเจน..

#8 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 09 April 2009 - 08:38 AM

การแก้ไขเอกสารแต่ละหน้าอย่างเป็นอิสระต่อกัน สามารถทำได้ครับ หลายๆ ที่เขาก็ทำแบบนี้

แต่ต้องสามารถระบุได้นะ ว่าแต่ละหน้าที่ Revision แตกต่างกันนั้น ฉบับที่ update คือฉบับไหน Revision ไหน ต้องมีระบบที่จะบ่งบอกตรงนี้ได้

เช่น ในเอกสารจะมี Revision History อยู่ ที่บ่งบอกว่าฉบับปัจจุบันของแต่ละหน้าคือ อันไหน

และ History ที่ว่านี้ ยังเป็นตัวชี้บ่งการเปลี่ยนแปลงแก้ไขที่เกิดขึ้นด้วย ว่าจาก Rev 0 --> 1 หรือ 1 --> 2 มันแก้อะไรบ้าง ผมว่าบริษัทส่วนใหญ่ก็ออกแบบระบบไว้คล้ายๆ แบบนี้ครับ ประวัตินี้จะติดตัวเอกสารไปตลอด เป็นตัวบอกว่าผ่านร้อนผ่านหนาวอะไรมาบ้าง

ในเนื้อหาเอกสารส่วนที่แก้ไข ก็อาจมีสัญลักษณ์ไว้ เช่น เป็นตัวเอน, ขีดเส้นไต้ เพื่อระบุให้ชัดเจนลงไปว่า มีการแก้ไขตรงนี้

อ้อ.. การแก้ไขเป็นส่วน หรือเป็นหน้า อาจทำในกรณีเป็นการเปลี่ยนแปลงเล็กๆ เช่นแก้หน้าเดียวหรือไม่กี่หน้า แต่ถ้าแก้เยอะ อาจเป็นแก้เหมาเล่ม ซึ่งอาจมี code ที่บ่งบอกตัวนี้อีกที เช่น A --> B หรือ 0 --> 1 และต้องมีระบบที่บ่งบอกด้วยว่า ที่ update คืออันไหน เช่นใน Revision History รวมถึง Master list

หรือหลายๆ ที่ พอแก้ย่อยๆ ไปเยอะๆ เค้าก็จะมีการปรับเป็นแก้ใหญ่ หรือแก้เหมาเล่มไปเลย แต่เก็บประวัติไว้ด้วยนะครับ อย่างที่บอก

#9 ทิ.

ทิ.

Posted 09 April 2009 - 09:03 AM

- ขอบคุณ..ครับ!

- ถ้าเป็นการแนะนำ พี่ Webmaster ว่าระหว่าง
การควบคุมเล่ม กับ การควบคุมหน้า ควรจะเลือกวิธีไหน?......ครับ!
(ในด้านการปฏิบัติงาน !!!)

" ʵ

#10 Apirut R.

Apirut R.

Super Member

Posted 14 December 2009 - 07:34 PM

ทำได้ครับแต่ไม่น่าทำ เพราะถ้าเอกสารมีเพิ่มมากขึ้นคนที่เป็น DCC จะงงเองครับ ดูแลลำบาก
ซอยเป็นส่วนๆไปเวลาแก้ไขจะได้แก้เป็นส่วนๆ ครับ
เคยเจอแล้ว เวลา Audit ที เปลี่ยนคนดูแลที หากันให้วุ่น ครับ smiley-angry017.gif

#11 Apirut R.

Apirut R.

Posted 14 December 2009 - 07:36 PM

ทำได้ครับแต่ไม่น่าทำ เพราะถ้าเอกสารมีเพิ่มมากขึ้นคนที่เป็น DCC จะงงเองครับ ดูแลลำบาก
ซอยเป็นส่วนๆไปเวลาแก้ไขจะได้แก้เป็นส่วนๆ ครับ
เคยเจอแล้ว เวลา Audit ที เปลี่ยนคนดูแลที หากันให้วุ่น ครับ smiley-angry017.gif

#12 Mab

Mab

Posted 15 December 2009 - 12:09 PM

ของที่ บริษัท ถ้าแก้ไข เหมายกเล่มค่ะ แจ้งการแก้ไขไว้ที่หน้าที่ 2 เรื่องการแก้ไข ครั้งที่ ชี้จุดที่แก้ไข แล้ว ทั้งเล่มก็ ทำใหม่ทั้งชุดโดยแก้ revision ใหม่ แจกจ่ายใหม่ แก้ บัญชีแม่บท ใหม่ อาจจะเป็นเพราะว่าเอกสารน้อยมั้งค่ะ เลยไม่ยุ่งยาก

มาบ

#13 Phanmile

Phanmile

Posted 24 December 2009 - 05:21 PM

ทำได้ค่ะ แต่ไม่แนะนำ เพราะจะสับสนมากทั้งตัว Document Control และผู้ใช้เอกสารค่ะ ยิ่งหากมีเอกสารในระบบมากขึ้น และมีการเพิ่มจำนวนหน้าของเอกสาร จะทำให้สับสนยิ่งขึ้นค่ะ ได้แนบตัวอย่าง history of change มาให้ดูด้วยค่ะ (กรณีที่เป็น MS Word)

Attached Files

#14 au12

au12

Posted 25 December 2009 - 08:42 AM

ทำได้ค่ะ เพราะที่โรงงานก็ทำอยู่ ไม่สับสันค่ะเป็นการประหยัดกระดาษด้วย เพราะถ้าแก้ไขหน้าไหนก็ทำตัวหนังสือหนาเอียงไว้ เช่น จาก A 00 เป็น A01 แก้ไขหน้าที่ 2 ก็ทำเฉพาะหน้าที่ 2 แต่ต้องเปลี่ยนหน้าปกให้ตรงกับสถานะปัจจุบันค่ะ

#15 stormriders

stormriders

Hornor Member

Posted 18 November 2010 - 03:11 PM

thank for you

#16 p.pai

p.pai

Supreme Member

Posted 16 March 2011 - 04:17 PM

เก็บมาประยุกต์ใช้ดู ขอบคุณครับ

#17 j_zaa

j_zaa

Posted 10 September 2011 - 10:23 AM

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users