Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

คู่มือคุณภาพ

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 moonoi

moonoi

Posted 28 July 2009 - 04:12 PM

อยากถามว่าปกติถ้าเขียนคู่มือคุณภาพของบริษัทต้องประกอบด้วยหัวข้ออะไรบ้าง หลักๆนะคะ คือว่าบริษัทเพิ่งจัดทำระบบใหม่ทางQMRเขียนคู่มือขึ้นมาอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ และมันสั้นมาก เนื้อหามีประมาณ 3 หน้ากระดาษเท่านั้นเอง โดยปกติแล้วบริษัทอื่นๆเค้าเขียนกันเยอะมั้ยคะ smiley-signs028.gif

#2 FAN_TEA

FAN_TEA

Premium Member

• Power Members

Posted 28 July 2009 - 04:22 PM

mir05.gif ที่บริษัททำ QM หลายหน้าเลย แบ่งเนื้อหาตามระบบ (ISO9001)

คิดว่าถ้ามี 3 หน้าแต่มีเนื้อหาครอบคลุม เราว่าไม่ผิดนะ

เดี๋ยวรอผู้รู้ท่านอื่นๆ อีกนะ

"

#3 panisa.k

panisa.k

(@_@)

• Super Power Members

Posted 28 July 2009 - 04:27 PM

อืมมม...

ลองแนบไฟล์มาดูก็ได้ค่ะ เด๋วสมาชิกมาช่วยแนะนำได้ smiley-computer005.gif

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 28 July 2009 - 05:31 PM

4.2.2 คู่มือคุณภาพ
องค์กรต้องจัดทำ และคงไว้ซึ่ง คู่มือคุณภาพ ซึ่งรวมถึง
ก) ขอบเขตของ ระบบบริหารคุณภาพ รวมถึงรายละเอียด และการตัดสินใจในการขอละเว้นต่างๆ (ดู 1.2)
ข) เอกสารระเบียบปฏิบัติงานที่จัดทำขึ้นสำหรับ ระบบบริหารคุณภาพ หรือการอ้างถึงเอกสารเหล่านี้
ค) การอธิบายถึงปฏิสัมพันธ์ระหว่างกระบวนการต่างๆ ใน ระบบบริหารคุณภาพ

มีแค่นี้ก็พอแล้วครับ

แต่ส่วนใหญ่มีมากกว่านี้ครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 29 July 2009 - 08:55 AM

QUOTE(moonoi @ Jul 28 2009, 04:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากถามว่าปกติถ้าเขียนคู่มือคุณภาพของบริษัทต้องประกอบด้วยหัวข้ออะไรบ้าง หลักๆนะคะ คือว่าบริษัทเพิ่งจัดทำระบบใหม่ทางQMRเขียนคู่มือขึ้นมาอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ และมันสั้นมาก เนื้อหามีประมาณ 3 หน้ากระดาษเท่านั้นเอง โดยปกติแล้วบริษัทอื่นๆเค้าเขียนกันเยอะมั้ยคะ smiley-signs028.gif

ของพี่เขียนแผ่นเดียวเองครับ QM นะเป็น Flow Chart
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 Deeh

Deeh

Supreme Member

Posted 11 March 2011 - 10:38 AM

อยากเห็นจัง QM เป็น Flow chart .......... ??????

#7 Deeh

Deeh

Supreme Member

Posted 11 March 2011 - 10:41 AM

ขอถามต่ออีกนิดค่ะ ใน Procedure ของ Dc กำหนดให้มีการควบคุมเอกสารจากภายนอก แล้วใน QM จำเป็นต้องกล่าวถึงมั้ยค่ะ เพราะตอนนี้ QM ไม่มีกล่าวถึงเลย ใครรู้ช่วยไขความรู้ให้บ้างน่ะค่ะ

#8 non1309

non1309

Posted 21 March 2011 - 07:35 PM

QUOTE(Deeh @ Mar 11 2011, 10:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามต่ออีกนิดค่ะ ใน Procedure ของ Dc กำหนดให้มีการควบคุมเอกสารจากภายนอก แล้วใน QM จำเป็นต้องกล่าวถึงมั้ยค่ะ เพราะตอนนี้ QM ไม่มีกล่าวถึงเลย ใครรู้ช่วยไขความรู้ให้บ้างน่ะค่ะ

การควบคุมเอกสารจากภายนอก กำหนดใน Dc Procedure ก็ถูกแล้วครับ ส่วน QM ระบุประเภทและลำดับชั้นของเอกสารก็พอ

#9 catcat262

catcat262

Super Member

Posted 12 June 2011 - 07:56 PM

ขอบคุณมากค่ะสำหรับความรู้ใหม่ๆ กำลังสนใจเกี่ยวกับ ISO ค่ะ

#10 papai

papai

Posted 19 July 2011 - 05:16 PM

อยากได้จังค่ะ QM เป็นแบบ flow chart ส่งมาให้ดูหน่อยนะค่ะ

#11 เซลล์ขาย Foie Gras

เซลล์ขาย Foie Gras

Super Member

Posted 09 September 2011 - 11:30 AM

ขอดูด้วยคนได้ไหมค่ะ......สนใจจัง อยากทำบ้าง

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users