Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคความช่วยเหลือค่ะ อยากสอบถามเรื่องไฟดักแมลง

อยากสอบถามเรื่องไฟดักแมลง

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 lada1

lada1

• Interests:ระบบคุณภาพ่างๆ เกี่ยวกับอาหาร

Posted 01 November 2013 - 01:10 PM

อยากถามผู้รู้ค่ะ ว่า การเปิดไฟดักแมลงแบบไหนถูกต้อง  1.เปิดตอนเริ่มทำงาน  2. เปิดตอนเลิกงาน 3.เปิดตลอดเวลา

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 01 November 2013 - 09:43 PM

ได้ทุกอย่าง

#3 lada1

lada1

• Interests:ระบบคุณภาพ่างๆ เกี่ยวกับอาหาร

Posted 02 November 2013 - 10:46 AM

พอดีที่ปรึกษาระบบคุณภาพ เขาบอกว่า การติดไฟดักแมลงจะต้องไม่ล่อแมลงเข้ามา  เขาบอกว่า ตอนเริ่มงานจนถึงเลิกงานพอแล้วปิดค่ะ  ส่วนมากโดยทั่วไปใช้แบบไหนค่ะ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 02 November 2013 - 10:53 AM

เท่าที่ผมทำงานในงานประกันคุณภาพและงานการผลิตในโรงงานผลิตอาหารมายี่สิบปี

ผมเปิดไฟดักแมงตลอด 24 ชั่วโมงครับ

อย่าลืมกำหนดอายุการใช้งานหลอดไฟดักแมลงนะครับว่ากำหนดกี่ชั่วโมงถึงจะเปลี่ยนหลอด

เพื่อคงประสิทธิภาพของคลื่นแสงที่ใช้ล่อแมลงได้อย่างมีประสิทธิผล

#5 Mr.Joe

Mr.Joe

Premium Member

• Power Members

Posted 02 November 2013 - 03:38 PM

ไฟดักแมลง หรือไฟล่อแมลงจะเรียกอะไรก็แล้วแต่   มันจะทำหน้าที่ดึงดูดแมลงเข้ามา  ต้องดูจุดที่ติดตั้งด้วยนะครับ  ไม่ควรติดตั้งใกล้ประตูด้านใน  เพราะเมื่อเปิดประตูเข้าออก แมลงมันจะเห็นไฟและมันก็จะเข้ามาเล่นไฟ  เคยสังเกตมั๊ยว่าหน้าประตูแมลงจะเยอะกว่าที่อื่น   

เมื่อก่อนหน้าประตูทางเข้าออก  ผมเปิด 24 ชม แมลงเยอะมาก  ต่อมาเปิดกลางวัน ปิดกลางคืน  แมลงลดลงอย่างมาก และจุดถัดๆไปด้านในก็ไม่เพิ่มขึ้น   ปัจจุบันย้ายหน้าประตูเข้าไปด้านใน เปิด 24 ชม ไม่ค่อยมีแมลงแล้ว

เพิ่มเติมสำหรับ รง.ที่ต้องทำงานกลางคืน   ไฟส่องสว่างหน้าประตูทางเข้า-ออกก็มีผล แมลงมันมาเล่นไฟ พอเปิดประตูมันก็เข้าห้องไปด้วย   ตอนนี้เอาไฟส่องสว่างทางเข้า-ออก ออกไป  แล้วใช้ spotlight  ยิงมาจากเสาไฟฟ้าเลย    แมลงจะไปเล่นไฟอยู่ที่เสาไฟฟ้า  หน้าประตูไม่มีเลย 

ปล. เท่าที่ทดสอบหลอดสีเหลืองไม่ช่วยอะไรเลย  เคยเปลี่ยนไฟส่องทางเป็นสีเหลือง แมลงเต็มฝาครอบเลย

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#6 lada1

lada1

Posted 03 November 2013 - 01:24 PM

ขอบคุณมากค่ะ กับข้อคิดเห็นของทุกท่าน  ดาจะนำไปแก้ไขและปรับปรุง แล้วจะมานำเสนอค่ะ   

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 03 November 2013 - 03:40 PM

ขอบคุณมากค่ะ กับข้อคิดเห็นของทุกท่าน  ดาจะนำไปแก้ไขและปรับปรุง แล้วจะมานำเสนอค่ะ   

ดีครับ

#8 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

• Power Members

Posted 12 November 2013 - 10:14 PM

ไฟดักแมลง หรือไฟล่อแมลงจะเรียกอะไรก็แล้วแต่   มันจะทำหน้าที่ดึงดูดแมลงเข้ามา  ต้องดูจุดที่ติดตั้งด้วยนะครับ  ไม่ควรติดตั้งใกล้ประตูด้านใน  เพราะเมื่อเปิดประตูเข้าออก แมลงมันจะเห็นไฟและมันก็จะเข้ามาเล่นไฟ  เคยสังเกตมั๊ยว่าหน้าประตูแมลงจะเยอะกว่าที่อื่น   

เมื่อก่อนหน้าประตูทางเข้าออก  ผมเปิด 24 ชม แมลงเยอะมาก  ต่อมาเปิดกลางวัน ปิดกลางคืน  แมลงลดลงอย่างมาก และจุดถัดๆไปด้านในก็ไม่เพิ่มขึ้น   ปัจจุบันย้ายหน้าประตูเข้าไปด้านใน เปิด 24 ชม ไม่ค่อยมีแมลงแล้ว

เพิ่มเติมสำหรับ รง.ที่ต้องทำงานกลางคืน   ไฟส่องสว่างหน้าประตูทางเข้า-ออกก็มีผล แมลงมันมาเล่นไฟ พอเปิดประตูมันก็เข้าห้องไปด้วย   ตอนนี้เอาไฟส่องสว่างทางเข้า-ออก ออกไป  แล้วใช้ spotlight  ยิงมาจากเสาไฟฟ้าเลย    แมลงจะไปเล่นไฟอยู่ที่เสาไฟฟ้า  หน้าประตูไม่มีเลย 

ปล. เท่าที่ทดสอบหลอดสีเหลืองไม่ช่วยอะไรเลย  เคยเปลี่ยนไฟส่องทางเป็นสีเหลือง แมลงเต็มฝาครอบเลย

ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users