Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การปิด CAR

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 audsanee

audsanee

Premium Member

• Power Members

Posted 01 November 2013 - 03:48 PM

ในการ Internal Audit Auditor ได้ออกใบ CAR ให้กับพนักงานผู้ปฏิบัติ  แต่ไม่มีการปิด car จนกระทั่งพนักงานลาออกไป ดังนั้น car ที่ยังไม่ได้ปิด หัวหน้างานต้องเป็นผู้รับผิดชอบปิด car ใช่หรือเปล่าค่ะ หรือว่าปล่อยทิ้งไว้ เนื่องจากพนักงานผู้ปฎิบัติที่โดน car ลาออกไปแล้ว และถ้า cb เข้าทำการตรวจ cb จะขอดูใบ car หรือเปล่าค่ะ และถ้าใบ car ยังไม่ได้ทำการปิดจะโดน car จาก cb หรือเปล่าค่ะ

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 November 2013 - 03:59 PM

จะต้องดูค่ะว่าเรื่องที่เราออกให้ไปนั้นมันเกี่ยวกับอะไร

เจอพนักงานไม่ปฏิบัติตามวิธีการปฏิบัติงาน

เจอว่าเอกสารที่ใช้ไม่ถูกต้องตามที่เขียน

หรืออะไรก็แล้วแต่ จะต้องนำมาวิเคราะห์ว่า CAR ที่เราออกนั้นเกิดจากปัญหาเพราะอะไร มันต้องพบปัญหาเราถึงได้ออก

หากคนที่เราแจกCARให้ ออกไป ก็ไม่เกี่ยวข้องกับปัญหาที่เกิดขึ้นจนได้ออกCAR ก็ให้หัวหน้างานสำหรับหน่วยงานนั้นๆรับผิดชอบ เพื่อทำการแก้ไขปัญหา และป้องกันปัญหาไม่ให้เกิดซ้ำค่ะ

รอท่านอื่นแชร์เพิ่มเติม

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 audsanee

audsanee

Posted 01 November 2013 - 04:16 PM

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ แต่ car ที่ออก เป็นเรื่องเกี่ยวกับพนักงานไม่ปฏิบัติตาม procedure ค่ะ 

#4 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 01 November 2013 - 04:37 PM

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ แต่ car ที่ออก เป็นเรื่องเกี่ยวกับพนักงานไม่ปฏิบัติตาม procedure ค่ะ 

หากเป็นเอ ยังไงก็ต้องตอบหาคำตอบค่ะว่าทำไมทำงานไม่ตรงตามที่เขียนไว่ หัวหน้างานไม่ได้ OJT ก่อนเริ่มงานหรือว่าอะไร

แล้วที่ว่าไม่ทำตามระเบียบปฏิบัตินั้น หลักฐานการทำงานต่างๆ ผิดตามไปด้วยไหม๊ สรุปว่ายังไงก็ต้องหาสาเหตุ วางแนวทางป้องกันเพื่อไม่ให้เกิดขึ้นกับคนใหม่ซ้ำอีก แต่จะอ้างการตอบไปไงก็แล้วแต่อีกเรื่องที่อยู่ในบริษัทและสถานะการณ์นั้นๆ

แต่โดยปฏิบัติแล้วการปิดCAR จะมีระยะเวลากำหนดไม่ใช่หรือค่ะ และเมื่อหลังการตรวจเราก็ต้องมีการรายงานผลประเด็นที่ติดกันอยู่แล้ว เอก็เชื่อคนที่เป็นหัวหน้าก็ต้องรู้สถานะอยู่ ซึ่งหากมองง่ายๆมันก็ไม่ใช่เรื่องยากอะไรที่จะทำการหาแนวทางการตอบเพื่อแก้ไขและป้องกันปัญหาไม่ให้เกิดซ้ำจ้า

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#5 Mr.Joe

Mr.Joe

Posted 01 November 2013 - 04:49 PM

ไม่แน่ใจว่าออก CAR ให้กับพนักงานคนที่ไม่ทำตาม procedure หรือเปล่า  เค้าแก้ไม่ได้เลยลาออกไป     ถ้าใช่คงใจร้ายมากๆ auditor ท่านนั้น

การออก CAR ผมจะมองที่ระบบ ไม่ได้มองที่บุคคล  และผมจะออก Car ให้กับ ผจก ที่เ้้ขาไปตรวจ ไม่ว่าจะเจออะไรในพื่นที่ ผจก ต้องรับไปดำเนินการ

พนักงานไม่ทำตาม procedure ออก CAR ให้ ผจก. ไม่ได้ออกให้พนักงานที่ทำผิด หรือระดับล่าง    เพราะถ้าออกให้พนักงานแล้ว พนักงานบอกว่าจะทำโน่นทำนี่ เพื่อแก้ CAR  แล้ว ผจก ไม่เห็นด้วยก็ปิดไม่ได้ซะที และเหมือนการโยนความผิดไปที่คนๆเดียว

ส่วน ผจก จะจ่าย Car ต่อไปให้ใครนั้นอีกเรื่องนึง       ถ้าไม่ตอบ Car ผมก็จะตามที่ ผจก ให้ไปไล่บี้กันเอง

ส่วนของท่าน  CAR ที่ค้างคงต่อเปลี่ยนไปให้คนอื่น  ไปดูว่ามีปัญหาแบบเดียวกันในพื้นที่มั๊ย ถ้ามีก็ทำ CA  และปิด CAR    หากไม่มีก้อปิด CAR ได้เลยไม่ต้องทำ CA    ผมคิดว่างั้นครับ

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#6 DooK

DooK

Posted 01 November 2013 - 07:41 PM

ปกติการแก้ไข CAR ต้องเป็นหน้าที่ของผู้มีอำนาจในแผนกที่โดน CAR อยู่แล้วนี่ครับ :) ข้อกำหนดก็บอกไว้ค่อนข้างชัดเจนครับ :D

ลายเซ็น

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 01 November 2013 - 09:32 PM

ปกติการแก้ไข CAR ต้องเป็นหน้าที่ของผู้มีอำนาจในแผนกที่โดน CAR อยู่แล้วนี่ครับ :) ข้อกำหนดก็บอกไว้ค่อนข้างชัดเจนครับ :D

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 01 November 2013 - 11:34 PM

ปกติ เขาไม่ได้ออก CAR ให้ตัวบุคคลนะครับ เขาออกให้กระบวนการทำงานที่มีปัญหา

ดังนั้น

เจ้าของงาน หรือเจ้าภาพงาน ไม่ว่าจะเป็นเจ้าภาพเดี่ยวหรือร่วม เก่าหรือใหม่ ต้องดำเนินการแก้ไขครับ แต่กรณีนี้อาจจะต้องมีคนช่วยให้ข้อมูลที่มาที่ไปกับเขาหน่อย

หรือถ้าจะโทรปรึกษากับคนเก่าได้ ก็ดีครับ ลองดูนะครับ

สู้ ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#9 audsanee

audsanee

Posted 02 November 2013 - 10:34 AM

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบ แต่การออก car ในที่นี้ออกให้ตาม procedure ค่ะ แต่หัวหน้างานจะไม่รับทราบถึงปัญหาที่โดน car จะให้ลูกน้องเป็นผู้ดำเนินการแก้ไขค่ะ

พอพนักงานออก ไปต่อไม่ถูกค่ะ อีกทั้งหัวหน้างานแจ้งว่าตาม procedure ผู้รับผิดชอบเป็นชื่อพนักงานที่ปฏิบัติงาน ส่วนหัวหน้ามีหน้าที่คอยดูว่าทำงานตาม process ของ

procedure หรือเปล่าเท่านั้นค่ะ

#10 นุกูล

นุกูล

Posted 02 November 2013 - 07:22 PM

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบ แต่การออก car ในที่นี้ออกให้ตาม procedure ค่ะ แต่หัวหน้างานจะไม่รับทราบถึงปัญหาที่โดน car จะให้ลูกน้องเป็นผู้ดำเนินการแก้ไขค่ะ

พอพนักงานออก ไปต่อไม่ถูกค่ะ อีกทั้งหัวหน้างานแจ้งว่าตาม procedure ผู้รับผิดชอบเป็นชื่อพนักงานที่ปฏิบัติงาน ส่วนหัวหน้ามีหน้าที่คอยดูว่าทำงานตาม process ของ

procedure หรือเปล่าเท่านั้นค่ะ

ถ้าเด็กที่ออกไปไม่มีปัญหา แต่หัวหน้าดันคิดแบบนี้ เตรียมจับไปแปลงร่างเป็นผลไม้ดองเถอะครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีตรงกันข้าม ก็น่าเห็นใจเขาครับ แต่ยังไงก็ตาม ในฐานะที่เป็นหัวหน้า ยังไงก็คงจะขว้างงูไม่พ้นคอแน่นอนครับสำหรับกรณีแบบนี้

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#11 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Posted 12 November 2013 - 10:19 PM

แนะนำให้เอา หน.งาน ท่านนั้นออกไปด้วยน่าจะป้องกันไม่ให้มี CAR ได้อีกในอนาคตครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users