Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ประกาศกระทรวงสาธารณสุขฉบับที่ 349 Acidify food and Low acid food

• Please log in to reply
24 replies to this topic

#1 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 12 July 2013 - 08:16 PM

จากที่วันนี้ได้มีโอกาสประชุมกับเจ้าหน้าที่พนักงานองค์การอาหารและยา ทราบว่าจากที่กระทรวงสาธารณสุขได้จัดทำ

ประกาศกระทรวงสาธารณสุข(ฉบับที่ ๓๔๙) พ.ศ. ๒๕๕๖

เรื่อง วิธีการผลิต เครื่องมือเครื่องใช้ในการผลิตและการเก็บรักษาอาหารในภาชนะบรรจุที่ปิดสนิทชนิดที่มีความเป็นกรดต่ำ และชนิดที่ปรับกรด

มีวัตถุประสงค์เพื่อคุ้มครองผู้บริโภคให้มากยิ่งขึ้น  โดยสถานประกอบการหรือโรงงานที่ผลิตอาหารในภาชนะบรรจุปิดสนิทชนิดที่มีความเป็นกรดต่ำ

และชนิดที่ปรับกรด  จะต้องส่งผู้ควบคุมการผลิตและผู้กำหนดกระบวนการฆ่าเชื้อด้วยความร้อนของโรงงานไปฝึกอบรมใน

หลักสูตรการฝึกอบรมสำหรับผู้ควบคุมการผลิต และผู้กำหนดกระบวนการฆ่าเชื้อด้วยความร้อน

ในการผลิตอาหารในภาชนะบรรจุที่ปิดสนิทชนิดที่มีความเป็นกรดต่ำ และชนิดที่ปรับกรด

ซึ่งจะมีหน่วยงานบางหน่วยงานที่กระทรวงสาธารณสุขให้การยอมรับในหลักสูตร Better Process

ทั้งนี้จะมีผลบังคับโรงงานใหม่ที่ขอยื่นอนุญาตการผลิตจากกระทรวงสาธารณสุขตั้งแต่เดือนสิงหาคม 2556 เป็นต้นไป

แต่โรงงานที่เคยได้รับเลขที่อนุญาตเพื่อการผลิตอาหารมาแล้ว  ทางกระทรวงมีระยะเวลาให้ Transition นี้ 1 ปี

ดังนั้นสิงหาคม 2557 ทุกโรงงานที่มีเครื่องจักรผลิตตามเอกสารแนบฉบับที่ 1 จะต้องมีหลักฐานการฝึกอบรมตามที่

ทางกระทรวงสาธารณสุขให้การยอมรับ

ทั้งนี้ทุกท่านสามารถอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ตามเอกสารแนบ ในข้อที่ 6 หน้าที่ 2 ได้ครับ

#2 Food Safety

Food Safety

Posted 12 July 2013 - 08:17 PM

จากที่วันนี้ได้มีโอกาสประชุมกับเจ้าหน้าที่พนักงานองค์การอาหารและยา ทราบว่าจากที่กระทรวงสาธารณสุขได้จัดทำ

ประกาศกระทรวงสาธารณสุข(ฉบับที่ ๓๔๙) พ.ศ. ๒๕๕๖

เรื่อง วิธีการผลิต เครื่องมือเครื่องใช้ในการผลิตและการเก็บรักษาอาหารในภาชนะบรรจุที่ปิดสนิทชนิดที่มีความเป็นกรดต่ำ และชนิดที่ปรับกรด

มีวัตถุประสงค์เพื่อคุ้มครองผู้บริโภคให้มากยิ่งขึ้น  โดยสถานประกอบการหรือโรงงานที่ผลิตอาหารในภาชนะบรรจุปิดสนิทชนิดที่มีความเป็นกรดต่ำ

และชนิดที่ปรับกรด  จะต้องส่งผู้ควบคุมการผลิตและผู้กำหนดกระบวนการฆ่าเชื้อด้วยความร้อนของโรงงานไปฝึกอบรมใน

หลักสูตรการฝึกอบรมสำหรับผู้ควบคุมการผลิต และผู้กำหนดกระบวนการฆ่าเชื้อด้วยความร้อน

ในการผลิตอาหารในภาชนะบรรจุที่ปิดสนิทชนิดที่มีความเป็นกรดต่ำ และชนิดที่ปรับกรด

ซึ่งจะมีหน่วยงานบางหน่วยงานที่กระทรวงสาธารณสุขให้การยอมรับในหลักสูตร Better Process

ทั้งนี้จะมีผลบังคับโรงงานใหม่ที่ขอยื่นอนุญาตการผลิตจากกระทรวงสาธารณสุขตั้งแต่เดือนสิงหาคม 2556 เป็นต้นไป

แต่โรงงานที่เคยได้รับเลขที่อนุญาตเพื่อการผลิตอาหารมาแล้ว  ทางกระทรวงมีระยะเวลาให้ Transition นี้ 1 ปี

ดังนั้นสิงหาคม 2557 ทุกโรงงานที่มีเครื่องจักรผลิตตามเอกสารแนบฉบับที่ 1 จะต้องมีหลักฐานการฝึกอบรมตามที่

ทางกระทรวงสาธารณสุขให้การยอมรับ

ทั้งนี้ทุกท่านสามารถอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ตามเอกสารแนบ ในข้อที่ 6 หน้าที่ 2 ได้ครับ

Attached Files

#3 Food Safety

Food Safety

Posted 13 July 2013 - 07:52 PM

ขออัพเดทเผยแพร่ข่าวการเปลี่ยนแปลงบังคับใช้ในวงการ Foodตามเนื้อหาข้างบนหน่อยครับ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 17 July 2013 - 09:13 AM

ขออนุญาตเผยแพร่เรื่องนี้หลายครั้งหน่อยนะครับ

ขอบคุณสมาชิกที่ให้พื้นที่

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 19 July 2013 - 04:07 PM

ขออนุญาตสื่อสารอีกครั้ง

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 19 July 2013 - 06:19 PM

เดี๋ยวช่วงสัปดาห์ที่สามของเดือนสิงหาคม 2556 ผมไปฝึกอบรมเรื่องนี้ห้าวัน
กลับมาแล้วจะมาแฉให้ฟังครับ

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 24 July 2013 - 08:25 AM

สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา กระทรวงสาธารณสุข ได้จัดฝึกอบรม 2 รุ่น ในวันที่ 5-9 สิงหาคม 2556 และ

19-23 สิงหาคม 2556

ที่โรงแรม รามาการ์เดน ดังรายละเอียดแนบครับ

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 01 August 2013 - 02:52 PM

วันที่ 19-23 สิงหาคม  ผมไปเรียนที่โรงแรมรามาการ์เดน  เมื่อกลับมาแล้ว

จะมาเหลาให้ฟังนะครับ

#9 Food Safety

Food Safety

Posted 05 August 2013 - 07:23 PM

Next two weeks I will study this valued course.

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 13 August 2013 - 10:06 AM

ทราบมาว่า หลักสูตรนี้ มีการสอบข้อเขียนทุกวันเลยครับ

#11 Food Safety

Food Safety

Posted 21 August 2013 - 06:01 PM

เรียนมาสามวันแล้วครับ  จันทร์ อังคาร พุธ  เนื้อหาเยอะมาก  ได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มมากขึ้น

เรียนร่วมกับเจ้าหน้าที่สาธารณสุขจังหวัดทั่วประเทศ  รอบที่สองนี้รวม 150 คน

ก็สนุกดีและได้ความชัดเจนหลายๆเรื่องจากทาง อย.  นำไปใช้งานต่อได้อย่างถุกต้อง

สอบทุกวัน  เหลืออีกสองวัน  หากเรียนจบแล้วจะมาแชร์ให้ฟัง (อ่่าน) นะครับ

สำหรับโรงงานที่มีกระบวนการผลิตโดยใช้การฆ่าเชื้อแบบให้ความร้อนในอาหารชนิดกรดต่ำ และ/หรือชนิดปรับกรด

ต้องมีการปรับเปลี่ยนและเตรียมความพร้อมหลายอย่างเพื่อให้สาธารณสุขจังหวัดตรวจที่โรงงานนะครับ

เช่น เอกสารจาก Process Authority ในการกำหนดการฆ่าเชื้อ ต่างๆเป้นต้น  ทั้งนี้เพื่อการควบคุมอย่างเข้มงวดและเพื่อการคุ้มครองผู้บริโภค

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 30 August 2013 - 07:59 AM

จากที่ไปเรียนมากับ  อย. มีข้อกำหนดและคู่มือการตรวจเรื่องนี้มาเป็นการเฉพาะ

เป็นเล่มจำนวน 270 หน้า  ซึ่งมีข้อกำหนดอธิบายอย่างละเอียด

มีchecklist พร้อมคำอธิบายเหตุผลและหลักฐานที่ต้องตรวจประเมิน

หากสมาชิกท่านใดสนใจจะนำไปใช้หรือศึกษา  แจ้งความจำนงมาได้ครับ

จะถ่ายสำเนาส่งให้ 

อนุสรณ์

Attached Files

• Attached File  LACF.pdf   200.67KB   336 downloads

#13 ningsree

ningsree

Posted 11 October 2013 - 09:53 AM

ขอด้วยค่ะ ต้องทำอย่างไรคะ ทาง เจ้าหน้าที่อย.ยังไม่ค่อยทราบกฎฉบับนี้เลยค่ะสอบถามบางท่านยังไม่รู้เลยว่ามีกฎฉบับนี้่ และผู้รู้ในบางคำถามก็ตอบไม่ได้ค่ะ

#14 paeie

paeie

Posted 11 October 2013 - 04:46 PM

ขอเอกสารด้วยครับ คุณจอมยุทธย่อมมีบาดแผล

ขอบคุณครับ

#15 Food Safety

Food Safety

Posted 11 October 2013 - 07:55 PM

ครับ ส่งให้ไปแล้ว

#16 Food Safety

Food Safety

Posted 11 October 2013 - 10:37 PM

ขอด้วยค่ะ ต้องทำอย่างไรคะ ทาง เจ้าหน้าที่อย.ยังไม่ค่อยทราบกฎฉบับนี้เลยค่ะสอบถามบางท่านยังไม่รู้เลยว่ามีกฎฉบับนี้่ และผู้รู้ในบางคำถามก็ตอบไม่ได้ค่ะ

เมื่อครั้งที่ผมไปเรียน มีเจ้าหน้าที่สาธารณสุขจังหวัดต่างๆ ทั่วประเทศไทยไปเรียนด้วยกัน 125 คน นี่คือรอบที่สอง

รอบที่หนึ่งก้ประมาณร้อยกว่าคนครับ ทั่วประเทศเช่นกัน

#17 ningsree

ningsree

Posted 21 October 2013 - 03:34 PM

ขอเอกสารดังกล่าวด้วยค่ะ  ต้องแจ้งอีเมล์ไว้ไหมคะ เพราะยังไม่ได้รับ ณ วันนี้เอง เจ้าหน้าที่ อย. เองก็ยังให้คำตอบไม่ชัดเจนเลยค่ะ ยังงงอยู่เลย บางท่านก็ไม่ทราบเลยว่ามีประกาศฉบับนี้ คือ อยากทราบว่าแล้วเมื่อตรวจโรงงานแล้ว จะต้องมีสลักหลังใบอนุญาติผลิตอาหารด้วยหรือไม่ และ มีผลกระทบต่อเลขสารบบเดิมหรือไม่ เพราะเราต้องทำการปรับสูตรเพื่อให้เป็นไปตามประกาศ เมื่อมีการปรับสูตรก็ต้องแก้ไขฉลากในส่วนประกอบ ถาม เจ้าหน้าที่บางท่านก็บอกให้ขอแก้ไขฉลากโดยยื่น สบ.6 บางท่านก็บอกว่าไม่ต้องยื่น เพียงแต่ให้แก้เอกสารภายในโรงงาน หาก อย.เข้าตรวจมีหลักฐานว่าเราเปลี่ยนสูตรจากอะไรเป็นอะไรเพราะอะไร เท่านั้น ฉลากสามารถแก้ไขได้เลยโดยไม่ต้องแจ้ง อย. งงมากค่ะ ตกลงยังไงคะ

#18 Food Safety

Food Safety

Posted 21 October 2013 - 09:02 PM

ขอเอกสารดังกล่าวด้วยค่ะ  ต้องแจ้งอีเมล์ไว้ไหมคะ เพราะยังไม่ได้รับ ณ วันนี้เอง เจ้าหน้าที่ อย. เองก็ยังให้คำตอบไม่ชัดเจนเลยค่ะ ยังงงอยู่เลย บางท่านก็ไม่ทราบเลยว่ามีประกาศฉบับนี้ คือ อยากทราบว่าแล้วเมื่อตรวจโรงงานแล้ว จะต้องมีสลักหลังใบอนุญาติผลิตอาหารด้วยหรือไม่ และ มีผลกระทบต่อเลขสารบบเดิมหรือไม่ เพราะเราต้องทำการปรับสูตรเพื่อให้เป็นไปตามประกาศ เมื่อมีการปรับสูตรก็ต้องแก้ไขฉลากในส่วนประกอบ ถาม เจ้าหน้าที่บางท่านก็บอกให้ขอแก้ไขฉลากโดยยื่น สบ.6 บางท่านก็บอกว่าไม่ต้องยื่น เพียงแต่ให้แก้เอกสารภายในโรงงาน หาก อย.เข้าตรวจมีหลักฐานว่าเราเปลี่ยนสูตรจากอะไรเป็นอะไรเพราะอะไร เท่านั้น ฉลากสามารถแก้ไขได้เลยโดยไม่ต้องแจ้ง อย. งงมากค่ะ ตกลงยังไงคะ

หากต้องการเอกสารผมจะต้องถ่ายสำเนาให้ครับ แล้วจัดส่งทางไปรษณีย์ (จะมีค่าสำเนาและค่าส่งทางไปรษณีย์นะครับ พอดีผมไม่ใช่มูลนิธิ และไม่สามารถแบ่งค่าขนมลูกสาว

มาทำเอกสารแจกใครได้ คาดว่าจะเข้าใจ)

ถ้าอยากให้ดำเนินการ เมล์แจ้งชื่อที่อยู่สำหรับการจัดส่งมาที่ anusornppc@yahoo.co.th

ถ้า สสจ จังหวัดที่คุณอยู่ไม่ทราบ ขอให้โทรไปถาม อย กลางที่ นนทบุรี เลยครับ รับรองว่าได้คำตอบ

ผมไปอบรมมาพร้อมกับ สสจ ทั่วประเทศ ทุกจังหวัด ผมว่า สสจ ต้องทราบนะครับ ไม่ทราบนี่แปลกมาก

#19 Food Safety

Food Safety

Posted 22 October 2013 - 06:05 AM

http://elib.fda.moph...catop=&scid=zzz

#20 k_jilly

k_jilly

Posted 04 November 2013 - 05:40 PM

พอดีที่โรงงาน(ข้าวโพดหวานกระป๋อง) ก็เพิ่งทราบหลังโดนออกิตเมื่อเดือนกันยายน นี้ค่ะ 
ทำให่้ส่งเจ้าหน้าที่อบรมไม่ทัน  
หากต้องการอบรมรอบหน้า พอจะทราบกำหนดการไหมคะ หรือสามารถไปติดตามข่าวสารจากที่ไหนได้บ้างคะ 
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ 
qa@sunsweetthai.com หรือ kworawalarn@hotmail.com ก็ได้ค่ะ 
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users