Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Allergen Lebelling (Japan update 29-11-2013)

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 November 2013 - 04:21 PM

ญี่ปุ่นเพิ่มรายการสารก่อภูมิแพ้ที่แนะนำให้ติดฉลาก วันที่ 29 / 11 / 2556
                หน่วยงาน Consumer Affairs Agency (CAA) ของญี่ปุ่น ได้ประกาศปรับปรุงกฎระเบียบอาหารเรื่องสารก่อภูมิแพ้ โดยเพิ่มเติม งา (Sesame) และมะม่วงหิมพานต์ (Cashew Nut) ลงในรายการสารก่อภูมิแพ้ที่แนะนำให้ระบุบนฉลาก (Recommended) ทำให้ในปัจจุบัน ญี่ปุ่นมีรายการสารก่อภูมิแพ้ทั้งหมด 27 รายการ แบ่งเป็นสารก่อภูมิแพ้ที่บังคับให้ติดฉลาก (Mandatory) 7 รายการ และสารก่อภูมิแพ้ที่แนะนำให้ติดฉลาก (Recommended) 20 รายการ
มกอช. ขอให้ผู้ส่งออกไทยที่ส่งสินค้าอาหารไปยังประเทศญี่ปุ่น ปฏิบัติตามข้อบังคับและข้อแนะนำการติดฉลากของญี่ปุ่นอย่างเคร่งครัด เนื่องจาก CAA ได้ขอความร่วมมือจากผู้ส่งออกทุกประเทศ ให้ดำเนินการระบุรายการอาหารก่อภูมิแพ้ทุกชนิดบนฉลากสินค้า โดยไม่ต้องคำนึงว่าเป็นประเภทบังคับหรือแนะนำ เพื่อเป็นการแสดงความโปร่งใสของผู้ผลิตให้แก่ผู้บริโภคญี่ปุ่นได้รับทราบ และควรดำเนินการปรับปรุงฉลากอาหารให้เป็นไปตามข้อกำหนดของญี่ปุ่น ให้แล้วเสร็จภายในเดือนสิงหาคม 2557 ทั้งนี้คาดว่าญี่ปุ่นมีแนวโน้มจะเข้มงวดในเรื่องกฎระเบียบอาหารก่อภูมิแพ้ในอนาคต ขอให้ผู้ส่งออกติดตามข่าวสารอย่างใกล้ชิด

ศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://farrp.unl.edu...Id=2103626&.pdf

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม กลุ่มเอเชีย 1 กองนโยบายมาตรฐานสินค้าเกษตรและอาหาร โทร. 0-2561-2277 ต่อ 1324, 1328

#2 PAIRIN_AA

PAIRIN_AA

Premium Member

• Power Members
  • Interests:line : 0910107535

Posted 29 November 2013 - 04:38 PM

เข้ามาอ่าน แบบไม่ค่อยเกี่ยว

ขอบคุณค่ะ

#3 lada1

lada1

• Interests:ระบบคุณภาพ่างๆ เกี่ยวกับอาหาร

Posted 29 November 2013 - 05:19 PM

ขอบคุณค่ะ แล้ว ข้อมูลลง มกอช  ยังค่ะ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 29 November 2013 - 06:59 PM

ขอบคุณค่ะ แล้ว ข้อมูลลง มกอช  ยังค่ะ

น้องสามารถใช้ Internet เข้าเวป มกอช  ได้นะครับ

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 29 November 2013 - 06:59 PM

น้องสามารถใช้ Internet เข้าเวป มกอช  ได้นะครับ

#6 yothin555

yothin555

Hornor Member

Posted 30 November 2013 - 10:06 AM

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users