Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ความแตกต่างระหว่างแบบฟอร์มที่ฝ่ายบริหารระบบคุณภาพควบคุม กับแบบฟอร์มที่หน่วยงานควบคุมเอง

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 I AM JOY

I AM JOY

Super Member

Posted 02 December 2013 - 10:43 AM

รบกวนสอบถามค่ะพี่ ๆ ทุกคน

คือ ต้องการทราบว่าแบบฟอร์มที่ควบคุมโดยฝ่ายบริหารระบบคุณภาพ กับ แบบฟอร์มที่หน่วยงานนั้น ๆ ควบคุมเอง แตกต่างกันอย่างไรค่ะ แล้วเราจะเอาเกณฑ์ไหนมาวัดว่าควรขึ้นระบบ หรือหน่วยงานควบคุมเอง

รบกวนหน่อยนะค่ะ :worthy:

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ พึ่งมาเป็นสมาชิกใหม่กับเว็บ isothai ค่ะ ชื่อจอยนะค่ะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 December 2013 - 11:11 AM

ตอนนี้เราแยกกันคุมเหรอครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 นุกูล

นุกูล

Posted 02 December 2013 - 11:12 AM

อธิบายวิธีที่ทำอยู่ในปัจจุบันมาหน่อยครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 I AM JOY

I AM JOY

Posted 02 December 2013 - 11:33 AM

คือตอนนี้จะแบ่งการควบคุมแบบฟอร์มเป็น 2 ประเภทค่ะ

คือ แบบฟอร์มที่ขึ้นทะเบียน เป็น FM ควบคุมโดยฝ่ายบริหารระบบคุณภาพ กับ

แบบฟอร์มที่หน่วยงานควบคุมดูแลเอง ซึ่งรหัสก็จะเป็น MKF คือ ฝ่ายขายและการตลาด HRF ฝ่ายบุคคล  ประมาณนี้ค่ะ คือทุกฝ่ายจะมีแบบฟอร์มที่ควบคุมดูแลเอง แล้วคราวนี้เวลามีแบบฟอร์มขึ้นมาใหม่จะใช้เกณฑ์อะไรวัดว่าควรขึ้นระบบ FM หรือ ฝ่ายที่ใช้งานดูแลเองค่ะ

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 02 December 2013 - 01:36 PM

ถ้าใช้ Center ในการควบคุมจุดเดียว จะสะดวกในการใช้งาน ในการควบคุมความทันสมัยกว่าหรือไม่

ฝากพิจารณา

#6 I AM JOY

I AM JOY

Posted 02 December 2013 - 02:08 PM

ที่จริงก็น่าจะเป็นการควบคุมเอกสารทั้ง Procedure and Form เพียงแค่ฝ่ายบริหารระบบคุณภาพฝ่ายเดียว เพื่อการแก้ไข เปลี่ยนแปลง ยกเลิก จะได้ทำง่ายขึ้น แต่ระบบนี้มันมีก่อนที่จอยจะมารับงานต่อ คราวนี้เลยไม่รู้จะแก้อย่างไรค่ะ เอกสารมันถูกดำเนินการมานานแล้ว ไม่รู้จะแก้ระบบเก่ายังไง เพียงแค่ตอนนี้จะพยายามแยกว่าตัวไหนควรขึ้นระบบ ตัวไหนหน่วยงานควบคุมเอง ซึ่งจอยลองดูหลายแบบฟอร์มมันถูกควบคุมโดยฝ่ายต้นสังกัด ซึ่งไม่ขึ้นระบบ แต่กลับมีอ้างอิงใน Procedure ซึ่งจอยมองว่าถ้ามีการอ้างอิงแบบนี้ทำไมไม่ขึ้นเป็นแบบฟอร์มควบคุมไปซะเลย คราวนี้เลยแยกแยะไม่ออกเลยว่าความแตกต่างของฟอร์มควบคุมกับไม่ควบคุมมันต่างกันตรงไหน ในเมื่อมันนำมาตรวจสอบย้อนกลับกระบวนการทำงานเหมือนกัน ใช้อ้างอิงใน  Procedure เหมือนกัน

ปวดหัวเลยค่ะตอนนี้

#7 I AM JOY

I AM JOY

Posted 02 December 2013 - 02:16 PM

ตอนนี้เลยอยากทราบว่าในข้อกำหนดของ ISO 9001 2008 เค้ามีระบุมั้ยค่ะว่า แบบฟอร์มที่ไม่ขึ้นระบบ เราสามารถนำมาควบคุมเองภายในฝ่ายได้หรือป่าว แล้วในการควบคุมเองของฝ่ายต่าง ๆ มีเงื่อนไข กำหนด กฎเกณฑ์อย่างไรบ้างค่ะ

#8 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 02 December 2013 - 04:11 PM

ที่ทำอยู่คือ ถ้ามีระบุใน QP แล้ว ต้องนำมาขึ้นทะเบียนด้วยทุกฟอร์ม ซึ่งถ้าคุณจอยกำลังงงๆ อยู่ อย่างนั้นเราก็ไปกำหนดใน QP เรื่องการควบคุมเอกสารซิคะ หรือจะเขียนเป็น WI แตกออกมาให้ชัดเจนกันไปเลยก็น่าจะดี

#9 Food Safety

Food Safety

Posted 02 December 2013 - 04:19 PM

ตอนนี้เลยอยากทราบว่าในข้อกำหนดของ ISO 9001 2008 เค้ามีระบุมั้ยค่ะว่า แบบฟอร์มที่ไม่ขึ้นระบบ เราสามารถนำมาควบคุมเองภายในฝ่ายได้หรือป่าว แล้วในการควบคุมเองของฝ่ายต่าง ๆ มีเงื่อนไข กำหนด กฎเกณฑ์อย่างไรบ้

สามารถดำเนินการควบคุมภายในฝ่ายได้  โดยคุณต้องแสดงให้เห็นถึงระบบการควบคุมในฝ่ายแต่ละฝ่ายว่าเป็นอย่างไร

เช่นมีการทำความทันสมัยของแบบฟอร์มที่สร้างขึ้นมาเองอย่างเป็นระบบ  มีการควบคุมการใช้ได้อย่างไม่สับสน

เวลามีกิจกรรม IQA ก็ไปทวนสอบเรื่องนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราวให้ครบทุกหน่วยงาน  จะได้ทราบว่า ระบบการควบคุมภายในกันเองมีปัญหาหรือทำได้เป็นอย่างดี

ไม่ งง นะครับ

#10 นุกูล

นุกูล

Posted 02 December 2013 - 05:14 PM

ลองเอาตัวอย่าง FM ทั้ง 2 รูปแบบ ของ HR มาดูหน่อยครับ เผื่อจะเห็นแนวคิดของคนที่ Design ระบบนี้ครับ

ซึ่งจริง ๆ แล้วมันก็ทำได้นะ ดีและเร็วด้วย แต่อาจต้องเคลียร์เรื่องที่เราว่ามานั่นแหละครับ ไม่งั้นยิ่งนานอาจยิ่งงงเอาได้ครับ

#11 ณ.วันหนึ่ง

ณ.วันหนึ่ง

Premium Member

• Power Members

Posted 02 December 2013 - 09:11 PM

ขอความรู้เพิ่มเติมจากผู้รู้หน่อยครับ  กระทู้ด้านบนเป็นแบบฟอร์ม  แต่ของผมเป็นฝ่ายบัญชีซึ่งไม่เข้าระบบ

แต่งานของผมทุกอย่างเกี่ยวกับเงิน เงิน ทอง ของแผนกบัญชีทั้งนั้นเลย

QP ก้อไม่มี แต่มี FM ทั้งนั้นเลย  ทำอย่างไรดีครับ

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 03 December 2013 - 07:32 AM

ขอความรู้เพิ่มเติมจากผู้รู้หน่อยครับ  กระทู้ด้านบนเป็นแบบฟอร์ม  แต่ของผมเป็นฝ่ายบัญชีซึ่งไม่เข้าระบบ

แต่งานของผมทุกอย่างเกี่ยวกับเงิน เงิน ทอง ของแผนกบัญชีทั้งนั้นเลย

QP ก้อไม่มี แต่มี FM ทั้งนั้นเลย  ทำอย่างไรดีครับ

บัญชีอยู่ใน area ที่ต้องนำระบบบริหารคุณภาพมาใช้ด้วยหรือเปล่า  ปกติเขาอยากเป็นเอกเทศกัน

และบัญชีก็มีระบบตรวจสอบตามกฎหมายอยู่แล้ว

แต่หากจะใช้ Form ที่เป็นแบบแผนชัดเจนและมีการแสดงความทันสมัย  ก็ใช้ระบบการควบคุมภายในหน่วยงาน

มีระบบการควบคุมที่สามารถตรวจสอบทวนสอบได้

#13 I AM JOY

I AM JOY

Posted 03 December 2013 - 08:37 AM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะพี่ ๆ ทุกคน เริ่มมองแนวทางออกแล้วค่ะ ขอบคุณนะค่ะ :4228:

#14 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 03 December 2013 - 09:55 AM

ถ้าไม่เข้าระบบ ก็ไม่ต้องยุ่งยากกับเค้าเลย ให้หน่วยงานเค้าคุมกันเองดีกว่าค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users