Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รูปแบบการจัดทำ WI

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 aon_hr

aon_hr

Premium Member

• Power Members

Posted 02 December 2013 - 05:08 PM

ในการจัดทำ WI รูปแบบต้องเหมือนกันมั้ยคะ เช่น หาก WI จัดทำเป็นแนวตั้ง ต้องทำเป็นแนวตั้งทั้งองค์กรมั้ยคะ

หรือโครงสร้างรูปแบบแตกต่างกันแล้วแต่ผู้จัดทำแต่ละฝ่ายคะ

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 02 December 2013 - 06:38 PM

ตามความคิดผม  สะดวกใช้งานแบบไหน  ก้อทำไปแบบนั้นครับ

#3 ณ.วันหนึ่ง

ณ.วันหนึ่ง

Posted 02 December 2013 - 09:03 PM

มันน่าจะเป็น Master เดียวกัน

ไม่งั้นมันจะงงกันใหมครับ

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 03 December 2013 - 05:50 AM

ในการจัดทำ WI รูปแบบต้องเหมือนกันมั้ยคะ เช่น หาก WI จัดทำเป็นแนวตั้ง ต้องทำเป็นแนวตั้งทั้งองค์กรมั้ยคะ

หรือโครงสร้างรูปแบบแตกต่างกันแล้วแต่ผู้จัดทำแต่ละฝ่ายคะ

ขอบคุณค่ะ

ไม่จำเป็นครับ สำคัญที่เนื้อหาสาระที่สื่อออกมาใน WI มากกว่านะครับ

• WI สำหรับคนเก่ง อาจเขียนคร่าว ๆ สั้น ๆ ก็พอเข้าใจได้ แต่
  • WI สำหรับน้อง ๆ อาจต้องทั้งเขียนอธิบาย ใส่ภาพประกอบ เพิ่มหมายเหตุจุดที่ต้องพึงระวัง รวมถึงเนื้อหาจำพวก OCAP ด้วย

ดังนั้น รูปแบบของ WI จึงไม่ใช่ประเด็นหลักที่เราควรจะซีเรียสนะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 03 December 2013 - 10:06 AM

จะเห็นบางบริษัท กำหนดเป็นรูปแบบตายตัว คือ กำหนดหน้ากระดาษเป็นแนวตั้ง มี ข้อ 1 2 3 4 เหมือนกันทุกฉบับ (เหมือนการเขียน QP)ซึ่งมีการเขียนเป็น WI สำหรับการจัดทำ WI กันเลยทีเดียว แต่ในความคิดเห็น ไม่จำเป็นต้องเป็นรูปแบบเดียวกันค่ะ ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ รายละเอียดที่นำมาจัดทำ ซึ่งอาจเป็นการบรรยาย Flow chart รูปภาพประกอบ หรืออื่นๆ ค่ะ

#6 number one

number one

Posted 03 December 2013 - 10:08 AM

ไม่มีบทบัญญัติ

เน้นประโยชน์ใช้สอยดีกว่าค่ะ

แต่ที่เคยทำมาก็รูปแบบเดียวกันค่ะ

#7 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 03 December 2013 - 12:55 PM

มองไปในรูปแบบใช้แล้วมีประสิทธิภาพ อย่าทำแค่เป็นกระดาษหรือสื่่อที่ไม่ได้นำไปปฏิบัติ อยู่ในรูปใดก็ได้ คลิปยังไ้ด้เลยครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 aon_hr

aon_hr

Posted 04 December 2013 - 10:48 AM

ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำค่ะ :cheekkiss:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users