Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จะแต่งตั้ง QMR ทั้งหมด 3 ท่าน ทำได้มั้ย

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 NaiO

NaiO

Super Member

Posted 10 January 2014 - 12:02 PM

เรียนสอบถามผู้รู้ และผู้ชำนาญทุกท่านครับ คือที่บริษัทมี Plant 3 พื้นที่ คือ กทม., สมุทสาคร และอยุธยา เดิมมี QMR 1 ท่านประจำกทม. และดูแลบริหารจัดการคลอบคลุมทั้งหมด 3 พื้นที่ แต่ถ้ามีแนวนโยบายใหม่ จะแต่งตั้ง QMR ให้ดูแลแต่ละพื้นที่ไปเลยทั้งหมด 3 ท่าน ซึ่งแต่ละท่านทำงานประจำแต่ละพื้นที่ มีคำถามว่า

1. จะผิดข้อกำหนดหรือไม่ เพราะเท่าที่ดูข้อกำหนดผมเข้าใจเพียงว่า QMR ต้องเป็นพนักงานบริษัทฯ แต่ไม่มีระบุถึงการจำกัดจำนวน QMR

2. เกี่ยวข้องกับค่าใช้จ่ายที่เราขอ Cert. ไว้หรือไม่ครับ มีค่าใช้จ่ายต้องเพิ่มหรือไม่

3. หากสามารถทำได้นอกจากประกาศแต่งตั้ง QMR 3 ท่านแล้ว ต้องปรับระบบ หรือกระทบส่วนใดบ้างอย่างมีนัยสำคัญครับ

4. ข้อดี-ข้อเสีย QMR มากกว่า 1 คนโดยให้ประจำแต่ละพื้นที่ ทุกคนมีความเห็นว่ายังไงครับ

ขอบคุณมากครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 January 2014 - 12:42 PM

เรียนสอบถามผู้รู้ และผู้ชำนาญทุกท่านครับ คือที่บริษัทมี Plant 3 พื้นที่ คือ กทม., สมุทสาคร และอยุธยา เดิมมี QMR 1 ท่านประจำกทม. และดูแลบริหารจัดการคลอบคลุมทั้งหมด 3 พื้นที่ แต่ถ้ามีแนวนโยบายใหม่ จะแต่งตั้ง QMR ให้ดูแลแต่ละพื้นที่ไปเลยทั้งหมด 3 ท่าน ซึ่งแต่ละท่านทำงานประจำแต่ละพื้นที่ มีคำถามว่า

1. จะผิดข้อกำหนดหรือไม่ เพราะเท่าที่ดูข้อกำหนดผมเข้าใจเพียงว่า QMR ต้องเป็นพนักงานบริษัทฯ แต่ไม่มีระบุถึงการจำกัดจำนวน QMR

2. เกี่ยวข้องกับค่าใช้จ่ายที่เราขอ Cert. ไว้หรือไม่ครับ มีค่าใช้จ่ายต้องเพิ่มหรือไม่

3. หากสามารถทำได้นอกจากประกาศแต่งตั้ง QMR 3 ท่านแล้ว ต้องปรับระบบ หรือกระทบส่วนใดบ้างอย่างมีนัยสำคัญครับ

4. ข้อดี-ข้อเสีย QMR มากกว่า 1 คนโดยให้ประจำแต่ละพื้นที่ ทุกคนมีความเห็นว่ายังไงครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ข้อที่ 1 ไม่ผิดข้อกำหนดครับแต่ควรเป็นคนที่สามารถตัดสินใจเกี่ยวกับระบบได้

ข้อที่ 2 ไม่เกี่บวข้องกับ Cer ครับถ้า Cer มีขอบเขตครอบคลุมทั้ง 3 Site ที่มีอยู่ ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม

ข้อที่ 3 ประกาศแต่งตั้งได้ครับแต่แนะนำควรให้ 1 ท่านมีรับผิดชอบภาพรวมทั้ง 3 site เพื่อง่ายต่อการกระจายนโยบาย หรือ ระบบ ระเบียบที่ใช้ร่วมกัน

ข้อที่ 4 ข้อดีคือการกระจายการทำงานควบคุมได้ใกล้ชิด ประสานงานได้อย่างรวดเร็ว ข้อเสีย ถ้า 3 ท่านแนวคิดเกี่ยวกับการทำงานไม่สอดคล้องกันก็อาจมีปัญหาการทำงานในอนาคตได้

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 10 January 2014 - 12:52 PM

1.ผู้บริหารระดับสูงต้องแต่งตั้งสมาชิกฝ่ายบริหารขององค์กรผู้ซึ่งมีความรับผิดชอบอื่น ต้องกำหนดอำนาจหน้าที่

ประกอบไปด้วย

1. มั่นใจว่ากระบวนการที่จำเป็นของระบบการจัดการคุณภาพถูกจัดทำ, นำไปใช้ และคงไว้ ;
  2. รายงานต่อผู้บริหารระดับสูงถึงผลการปฏิบัติของระบบการจัดการคุณภาพ และความจำเป็นต่างๆ สำหรับการปรับปรุง ;
  3. มั่นใจถึงการส่งเสริมให้ตระหนักต่อความต้องการของลูกค้าทั่วทั้งองค์กร

หมายเหตุ  ความรับผิดชอบของตัวแทนฝ่ายบริหารรวมถึงการประสานงานกับองค์กรภายนอก ที่มีสาระเกี่ยวข้องกับระบบการจัดการคุณภาพ

หากองค์กรคุณตั้ง QMR ไว้แต่ละ Plant เพื่อความคล่องตัวในการบริหารระบบคุณภาพ  ไม่ได้ถือว่าผิดแต่อย่างไรนะครับ

2.การมี QMR กี่คน ไม่เกี่ยวข้องกับค่าใช้จ่ายในการขอการรับรอง

#4 NaiO

NaiO

Super Member

Posted 10 January 2014 - 02:33 PM

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users