Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ประกาศนียบัตรจาก e-learning ใช้เป็นหลักฐานการฝึกอบรม???

e-learning

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 BoomBim

BoomBim

Super Member

Posted 05 March 2014 - 03:21 PM

สอบถามนะครับ ประกาศนียบัตรจาก e-learning หรือ e-certificate  ใช้ยืนยันการฝึกอบรมได้มั้ยครับเพราะมีผู้สมัครงานตำแหน่งเจ้าหน้าที่สอบเทียบเครื่องมือวัดท่านหนึ่งที่บริษัท มีแนบหลักฐานมาครับ (Spec ของตำแหน่งนี้คือมีหลักฐานการฝึกอบรมเรื่องการสอบเทียบเครื่องมือวัดครับ )  มันใช้รับรองคุณสมบัติได้เหมือนประกาศนียบัตรจาก puplic training หรือเปล่าครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 05 March 2014 - 08:42 PM

หากเป็นผม  ผมจะพิจารณาจากหน่วยงานที่ออก E - Certificate นั้น  น่าเชื่อถือหรือไม่

ให้ Candidate คนนั้นแสดงวิธีการเข้าถึง website หน่วยงานที่เขาเข้าไปเรียนทาง E-learning นั้นๆให้ดู

จากนั้นก็ให้ Candidate คนนั้นทดสอบความรู้ ความสามารถทางเทคนิคของเค้าครับ  ว่ามีสัมฤทธิ์ผลจริงและน่าเชื่อถือใน Skill มากแค่ไหนครับ

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 06 March 2014 - 08:18 AM

แต่ถ้าผมเลิกใบ Cer แต่ตัวประกอบของจริงคือให้ทดลองปฏิบัติจริงให้เห็นทั้งการถามเพื่อให้อธิบาย วัดประสิทธิภาพจะชัดเจนกว่า ทดสอบมาหลายคนแหระใในตำแหน่ง technician

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 BoomBim

BoomBim

Super Member

Posted 06 March 2014 - 10:31 AM

ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ สรุปว่าถ้าผมรับเค้าเข้าทำงาน และเค้าสามารถทำงานได้ ผ่านการประเมินทักษะ ผมสามารถใช้หลักฐาน e-Cert นั้นอ้างอิงได้ใช่มั้ยครับ พอดีมีลูกค้าเจ้าหนึ่งเวลามา Audit ประจำปีทุกปีจะต้องขอดู Cer ของเจ้าหน้าที่สอบเทียบตลอดเลย

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 06 March 2014 - 07:54 PM

ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ สรุปว่าถ้าผมรับเค้าเข้าทำงาน และเค้าสามารถทำงานได้ ผ่านการประเมินทักษะ ผมสามารถใช้หลักฐาน e-Cert นั้นอ้างอิงได้ใช่มั้ยครับ พอดีมีลูกค้าเจ้าหนึ่งเวลามา Audit ประจำปีทุกปีจะต้องขอดู Cer ของเจ้าหน้าที่สอบเทียบตลอดเลย

แปลว่า รับเขาเข้ามาทำงานแล้วใช่หรือไม่ครับ  

ถ้าคุณรับเขามาทำงานไปแล้วก็พัฒนาเขาซะ  เขาจะได้มีความรู้ ความสามารถมากขึ้น  ครบถ้วนมากขึ้น

แล้วก็ประเมินความสามารถของเขาให้เป็นเรื่องเป็นราวไป

นอกจากนั้นอาจจะใช้การวางแผนการฝึกอบรมเขาในเรื่องต่างๆทั้งฝึกอบรมภายนอก ภายในต่อไปทั้งในงานเฉพาะด้านและงานทั่วไปตามตำแหน่ง

หน้าที่นั้นของเขาครับ

#6 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 07 March 2014 - 08:29 AM

สอบถามนะครับ ประกาศนียบัตรจาก e-learning หรือ e-certificate  ใช้ยืนยันการฝึกอบรมได้มั้ยครับเพราะมีผู้สมัครงานตำแหน่งเจ้าหน้าที่สอบเทียบเครื่องมือวัดท่านหนึ่งที่บริษัท มีแนบหลักฐานมาครับ (Spec ของตำแหน่งนี้คือมีหลักฐานการฝึกอบรมเรื่องการสอบเทียบเครื่องมือวัดครับ )  มันใช้รับรองคุณสมบัติได้เหมือนประกาศนียบัตรจาก puplic training หรือเปล่าครับ

เป็นหลักฐานขั้นพื้นฐานได้ครับ ไม่ผิดครับ แต่ประเด็นที่น่าสนใจคือ

• e-learning ถ้าเป็นการเรียนรู้ที่ผู้เรียนสนใจจริง ๆ สมัครเรียนด้วยตัวเองจริง ๆ ผลที่ออกมาน่าจะดีกว่าการ training ที่เราคุ้นเคย (individual learning)
  • แต่ถ้าเป็น e-learning แบบ group learning เช่น เรียนเป็น class ผ่าน VDO conference แบบนี้น่ากังวลใจกว่าการ training เพราะส่วนใหญ่จะเป็น one way communication
  • การสอบเทียบ นอกจากความรู้แล้ว มันต้องใช้ทักษะ ดังนั้น certificate จาก e-learning อาจตอบโจทย์ได้แค่ครึ่งเดียว

สรุปคือ รับได้ แล้วค่อยไปดูต่อในช่วงของการทดลองงาน หมายถึง ทดลองทำงาน ถ้าทำได้ก็ไม่มีปัญหาครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

• Power Members

Posted 13 March 2014 - 10:44 AM

เข้ามาศึกษาแนวทางจากทุกๆ ท่านครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users