Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถามถึง การสร้าง awareness ด้าน Quality

การสร้าง Awareness : QA

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 aggie_kmit'l

aggie_kmit'l

Premium Member

• Power Members

Posted 28 April 2014 - 11:27 AM

เนื่องจากองค์กร ต้องการ promote กิจกรรม QA

โดยการสร้าง awareness เบื้องต้น โดย ใช้เกม ซึ่งมีวัตถุประสงค์ ให้พนักงานเห็นความสำคัญของระบบ คุณภาพฯ

รบกวนแนะนำเกม ที่ใช้ในการฝึกอบรมเพื่อสร้าง awareness ในครั้งนี้ค่ะ

หมายเหตุ ผู้เข้าอบรมเป็น ผู้อาวุโส ระดับบริหารค่ะ VP ขึ้นไป

ขอบคุณนะคะ

You'll never walk alone!!

#2 juthathida.P

juthathida.P

Posted 29 April 2014 - 04:20 PM

การบริหารระบบคุณภาพ เป็นเรือ่งที่ต้องสร้างความเข้าใจและใส่ใจมากๆค่ะ ภาพรวมของความสำเร็จเกิดขึ้นได้จากความร่วมมือของทุกฝ่าย ซึ่งนอกจากการอบรมให้ความรู้แล้ว ต้องมีกิจกรรมที่ทำให้ทุกคนต้องเข้ามามีส่วนร่วมด้วย เช่น การตั้งทีมตรวจติดตามระบบคุณภาพ Internal Auditor

อยากนำเสนออีกกิจกรรมที่ช่วยสร้างขวัญและกำลังใจในการทำระบบคุณภาพค่ะ คือ การจัดการแข่งขันด้านคุณภาพ อาจใช้ชื่อว่า Quality Award ไม่ใช่การ Internal Audit ค่ะ แต่เพิ่มเติมจากนั้น คือ นอกจากตรวจแล้ว ก็มีการให้รางวัลกับแผนกที่มีผลงานดี อาจจะให้รางวัลปีละ 1 ครั้ง  จัดเป็นนิทรรศการด้านคุณภาพไปเลย สร้างเกณฑ์การให้คะแนนขึ้นมา จัดเกรดการแข่งขันตามความเหมาะสมของธุรกิจค่ะ

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 April 2014 - 08:43 AM

เนื่องจากองค์กร ต้องการ promote กิจกรรม QA

โดยการสร้าง awareness เบื้องต้น โดย ใช้เกม ซึ่งมีวัตถุประสงค์ ให้พนักงานเห็นความสำคัญของระบบ คุณภาพฯ

รบกวนแนะนำเกม ที่ใช้ในการฝึกอบรมเพื่อสร้าง awareness ในครั้งนี้ค่ะ

หมายเหตุ ผู้เข้าอบรมเป็น ผู้อาวุโส ระดับบริหารค่ะ VP ขึ้นไป

ขอบคุณนะคะ

มีนัยยะอะไรมากกว่านี้หรือเปล่าครับ เพราะเห็นว่ากลุ่มผู้เรียนเป็นระดับสูงแล้ว ทำไมถึงอยากใส่เรื่องนี้ให้เขาเหล่านั้นครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 aggie_kmit'l

Posted 15 May 2014 - 01:36 PM

ขอบคุณมาก สำหรับคำแนะนำค่ะ

จะนำไปเป็นแนวทางในการปรับปรุงต่อไปนะคะ

#5 aggie_kmit'l

Posted 15 May 2014 - 01:42 PM

เรียน ชี้แจง อ.นุกูล ค่ะ

ที่ management เค้าด้วยเป็นเพราะ นี่คือการประชุม Bi-monthly meeting

ซึ่งในตอนท้ายจะเป็นกิจกรรม QA ค่ะ

ทั้งนี้องค์กรยังไม่ได้ขอ ISO certificate

องค์กรขนาดเล็ก ต้องการทำแค่ PDCA ก่อน ประมาณนั้นค่ะ

#6 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 May 2014 - 07:06 PM

เรียน ชี้แจง อ.นุกูล ค่ะ

ที่ management เค้าด้วยเป็นเพราะ นี่คือการประชุม Bi-monthly meeting

ซึ่งในตอนท้ายจะเป็นกิจกรรม QA ค่ะ

ทั้งนี้องค์กรยังไม่ได้ขอ ISO certificate

องค์กรขนาดเล็ก ต้องการทำแค่ PDCA ก่อน ประมาณนั้นค่ะ

แค่ PDCA ถ้าทำแบบดี ๆ เน้น ๆ เนื้อ ๆ ก็ถือว่าเป็นการปูรากฐานที่แข็งแรงแล้วครับ

Plan

• ตั้งเป้าหมายให้ชัด
  • มีประโยชน์
  • สัมพันธ์กับเป้าหมายธุรกิจ
  • คิดและเขียนแผนงานที่ทำได้จริงเพื่อส่งเสริม สนับสนุน ให้เป้าหมายบรรลุ
  • เตรียมแผนการเงิน แผนงบประมาณ เพื่อ Support กิจกรรมดังกล่าวด้วย

Do

• ทำตามแผน
  • ทำมาตรฐานการทำงาน เอาแบบง่าย ๆ เช่น Work Flow ไปก่อนก็แหล่มแล้ว
  • ทำงานตาม Work Flow

Check

• วัดผลเป้าหมาย
  • วิเคราะห์ผล ทำไมได้ ทำไมไม่ดี เป็นเพราะอะไร

Action

• คิดหาทางแก้ไข ปรับปรุง
  • เขียนมันออกมา
  • ทำตามแผนที่เขียนขึ้น
  • รอรอบ เพื่อทำการเช็คผลอีกครั้ง

ถ้าทำได้ประมาณนี้อยู่เรื่อย ๆ ก็ถือว่า วงจร PDCA มันหมุนขึ้นไปอยู่ในที่ชอบ ๆ แล้วครับ

สู้ ๆ ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users