Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การ running no เอกสาร

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 Archangel

Archangel

Posted 19 February 2016 - 05:08 PM

ต้องขออภัยมือใหม่ รบกวนสอบถามการ run เอกสาร ISO

ที่ผ่านๆมาทำงานบริษัทที่มีเอกสาร ISO เป็นสิบๆ ปีเคยเห็นแต่การ run โดย ขึ้นต้นด้วยประเภทเอกสาร  PM, WI, FI เช่น (PM-xxxx-0001) ทั้งนั้น

พอดีเพิ่งย้ายทำงานที่ใหม่ ซึ่งยังไม่ได้เริ่ม  ISO  แต่มีการทำเอกสารเตรียมๆกันไว้ แต่เค้า ขึ้นต้นเอกสารด้วยรหัสแผนก เช่น

HA-PM-0001 โดย HA หมายถึงแผนก HR & Admin. ไม่ทราบว่าแบบนี้ถูก/เหมาะสม หรือมีข้อเสียหรือไม่ อย่างไร?

ขอบคุณมากครับ

#2 dugdig

dugdig

Posted 19 February 2016 - 05:23 PM

ถามว่าผิดไหม แอนว่าไม่ผิดนะคะ ขึ้นอยู่กับแต่ละองค์กรว่าจะประยุกต์ใช้คะ

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 19 February 2016 - 10:16 PM

ขึ้นกับความสะดวกของแต่ละองค์กรครับ

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 February 2016 - 03:02 PM

ต้องขออภัยมือใหม่ รบกวนสอบถามการ run เอกสาร ISO

ที่ผ่านๆมาทำงานบริษัทที่มีเอกสาร ISO เป็นสิบๆ ปีเคยเห็นแต่การ run โดย ขึ้นต้นด้วยประเภทเอกสาร  PM, WI, FI เช่น (PM-xxxx-0001) ทั้งนั้น

พอดีเพิ่งย้ายทำงานที่ใหม่ ซึ่งยังไม่ได้เริ่ม  ISO  แต่มีการทำเอกสารเตรียมๆกันไว้ แต่เค้า ขึ้นต้นเอกสารด้วยรหัสแผนก เช่น

HA-PM-0001 โดย HA หมายถึงแผนก HR & Admin. ไม่ทราบว่าแบบนี้ถูก/เหมาะสม หรือมีข้อเสียหรือไม่ อย่างไร?

ขอบคุณมากครับ

ได้ทั้งคู่ครับ

เรารันเพื่อให้เรารู้กันเองครับ ถ้าทุกคนเข้าใจ แบบไหนก็ใช้ได้ครับ

แนะนำว่า อย่ายึดติดรูปแบบเก่า ๆ ครับ 

ลองเปิดใจรับสิ่งใหม่ ๆ ดูบ้างนะครับ

เราอาจจะคิดวิธีการที่ดีกว่าทั้ง 2 ตัวนี้ก็ได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Archangel

Archangel

Posted 23 February 2016 - 08:44 AM

สงสัยว่า ทำไมส่วนมากถึงใช้ประเภทเอกสารขึ้นก่อนครับ  (PM-xxxx-0001)

หรือง่ายต่อการควบคุม เพราะเป็นการรันรวมทั้งองค์การ เลขรันจะต่อเนื่องเป็นเลขรวมทั้งองค์การ

แต่ถ้าเอา code แผนกนำ จะรันจำนวนแยกแต่ละแผนก

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users